Quy định xử phạt liên quan đến xe không chính chủ?

Chủ đề   RSS   
  • #544814 29/04/2020

    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 194 lần


    Quy định xử phạt liên quan đến xe không chính chủ?

    Theo khoản 3 Điều 6 Thông tư 15/2014/TT-BCA"trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày chuyển quyền sở hữu xe, tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe"

    Do đó, trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày chuyển quyền sở hữu xe, người mua phải làm thủ tục đăng ký sang tên xe. Quá thời hạn này, người mua xe chưa làm thủ tục sang tên xe sẽ bị xử phạt.

    Đối chiếu với quy định tại Điểm a Khoản 4, Điểm l Khoản 7 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, tổ chức, cá nhân không đăng ký sang tên xe theo quy định bị xử phạt như sau:

    - Phạt tiền từ 400.000 đồng - 600.000 đồng đối với cá nhân, từ 800.000 đồng - 1,2 triệu đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô;

    - Phạt tiền từ 02 - 04 triệu đồng đối với cá nhân, từ 04 - 08 triệu đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô.

    Như vậy, trường hợp không sang tên xe đúng thời hạn quy định sẽ bị xử phạt theo mức nêu trên. Đồng thời, việc xác minh để phát hiện hành vi vi phạm quy định nêu trên chỉ được thực hiện thông qua:

    - Công tác điều tra, giải quyết vụ tai nạn giao thông;

    - Công tác đăng ký xe.

    Có nghĩa là cảnh sát giao thông sẽ không kiểm tra đột xuất xe đang lưu thông trên đường có phải là xe không chính chủ hay không để xử phạt mà chỉ trong trường hợp điều tra, giải quyết vụ tai nạn giao thông hoặc khi đăng ký sang tên xe mà phát hiện vi phạm thì sẽ xử phạt. 

     
    487 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận