Quy định xử phạt khi xả nước thải vượt tiêu chuẩn tiếp nhận nước thải trong KCN?

Chủ đề   RSS   
  • #539664 28/02/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Quy định xử phạt khi xả nước thải vượt tiêu chuẩn tiếp nhận nước thải trong KCN?

    Em có nghe thông tin từ phụ trách của bên Bộ TNMT rằng các công ty trong KCN, đấu nối vào hệ thống cống của KCN, để từ hệ thống này chảy vào nhà máy xử lý nước thải của KCN, thì giả sử các tiêu chuẩn cam kết xả thải bị vượt quá cam kết, doanh nghiệp xả thải phải chịu chi trả mức xử lý cao hơn chứ không bị phạt.
    Tuy nhiên, hiện nay theo Hợp đồng của công ty em và đơn vị hạ tầng KCN, họ có ràng buộc, nếu xả thải vượt tiêu chuẩn, phải chịu phạt đồng thời khắc phục chất lượng nước thải, nếu không sẽ bị cấm không cho xả thải nữa.
    Nên em muốn nhờ TVPL tư vấn giúp em xem hiện có văn bản Luật nào đã có quy định về việc này chưa ạ?
     
    4313 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539680   28/02/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1382)
    Số điểm: 11597
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 208 lần


    Theo quy định tại Điều 12 Nghị định 155/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường (Quy định này chưa có sửa đổi hay bãi bỏ gì cả, vẫn đang áp dụng):

    "Điều 12. Vi phạm các quy định về bảo vệ môi trường tại cơ sở, khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, cụm công nghiệp, khu kinh doanh và dịch vụ tập trung, làng nghề và khu nuôi trồng thủy sản

    ...

    6. Hành vi vi phạm quy định về bảo vệ môi trường trong khu công nghiệp khu chế xuất, khu công nghệ cao, cụm công nghiệp bị xử phạt như sau:

    ...

    b) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi xả nước thải có một trong các thông số môi trường vượt từ 10% đến 20% tiêu chuẩn quy định tiếp nhận nước thải của chủ đầu tư xây dựng và kinh doanh hạ tầng khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, cụm công nghiệp; phạt tăng thêm 10% của mức phạt tiền quy định tại điểm này đối với trường hợp nước thải vượt từ 20% đến 30%; phạt tăng thêm 20% đối với trường hợp nước thải vượt từ 30% đến 40%; phạt tăng thêm 30% đối với trường hợp nước thải vượt từ 40% đến 50%; phạt tăng thêm 40% đối với trường hợp nước thải vượt từ 50% đến 60%; phạt tăng thêm 50% đối với trường hợp nước thải vượt từ 60% đến 70%; phạt tăng thêm 60% đối với trường hợp nước thải vượt từ 70% đến 80%; phạt tăng thêm 70% đối với trường hợp nước thải vượt từ 80% đến 90%; phạt tăng thêm 80% đối với trường hợp nước thải vượt từ 90% đến 100%; phạt tăng thêm 90% đối với trường hợp nước thải vượt 100% trở lên;

    c) Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi xả trái phép nước thải không qua xử lý vào hệ thống thoát nước mưa của khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, cụm công nghiệp."

    Quy định trên có nêu rõ là nếu xả thải vượt quá  tiêu chuẩn quy định tiếp nhận nước thải của chủ đầu tư thì vẫn phạt hành chính như bình thường, tất nhiên là đồng thời cũng phải chịu chi phí xử lý cao hơn nữa.

    Thông tin "đấu nối vào hệ thống nước thải của khu công nghiệp, nếu xả thải bị vượt quá cam kết thì chỉ chịu phí cao hơn chứ không bị phạt" hiện nay chưa có căn cứ pháp lý để khẳng định. Ban pháp lý chưa cập nhật được thông tin nào như thế này.

     
    Báo quản trị |