Quy định về tiếng nói và chữ viết trong quảng cáo

Chủ đề   RSS   
  • #502384 15/09/2018

    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 196 lần


    Quy định về tiếng nói và chữ viết trong quảng cáo

    Câu hỏi: Quy định về tiếng nói và chữ viết trong quảng cáo?

    Câu trả lời:

    Quy định về tiếng nói và chữ viết trong quảng cáo, Điều 18 Luật Quảng cáo 2012 có quy định:

    "Điều 18. Tiếng nói, chữ viết trong quảng cáo

    1. Trong các sản phẩm quảng cáo phải có nội dung thể hiện bằng tiếng Việt, trừ những trường hợp sau:

    a) Nhãn hiệu hàng hoá, khẩu hiệu, thương hiệu, tên riêng bằng tiếng nước ngoài hoặc các từ ngữ đã được quốc tế hoá không thể thay thế bằng tiếng Việt;

    b) Sách, báo, trang thông tin điện tử và các ấn phẩm được phép xuất bản bằng tiếng dân tộc thiểu số Việt Nam, tiếng nước ngoài; chương trình phát thanh, truyền hình bằng tiếng dân tộc thiểu số Việt Nam, tiếng nước ngoài.

    2. Trong trường hợp sử dụng cả tiếng Việt, tiếng nước ngoài trên cùng một sản phẩm quảng cáo thì khổ chữ nước ngoài không được quá ba phần tư khổ chữ tiếng Việt và phải đặt bên dưới chữ tiếng Việt; khi phát trên đài phát thanh, truyền hình hoặc trên các phương tiện nghe nhìn, phải đọc tiếng Việt trước tiếng nước ngoài".

    Như vậy, sản phẩm quảng cáo phải có nội dung bằng tiếng việt, trừ một số nội dung được thể hiện bằng tiếng nước ngoài theo quy định trên.

     
    3153 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận