Quy định về nội dung hợp đồng nguyên tắc?

Chủ đề   RSS   
  • #552729 26/07/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Quy định về nội dung hợp đồng nguyên tắc?

    Hợp đồng nguyên tắc mua bán mình không ghi tên hàng được không? Chi tiết hàng hóa, số lượng, giá cả .. được chỉ rõ trong đơn hàng

     
    253 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552741   26/07/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 196 lần


    Về mặt quy định thì không có văn bản nào điều chỉnh riêng biệt cho "hợp đồng nguyên tắc". Bản chất thì đây cũng là một loại hợp đồng theo quy định của Bộ luật dân sự 2015, ghi nhận sự  THỎA THUẬN giữa các bên về các nguyên tắc thực hiện quyền - nghĩa vụ trong giao dịch dân sự, mua bán hàng hóa hay cung ứng bất kỳ dịch vụ nào đó. Theo đó các bên thường đảm bảo đầy đủ (dựa trên sự thỏa thuận của các bên) về những nội dung trong hợp đồng theo Điều 398 Bộ luật Dân sự 2015:

    "Điều 398. Nội dung của hợp đồng

    ...

    2. Hợp đồng có thể có các nội dung sau đây:

    a) Đối tượng của hợp đồng;

    b) Số lượng, chất lượng;

    c) Giá, phương thức thanh toán;

    d) Thời hạn, địa điểm, phương thức thực hiện hợp đồng;

    đ) Quyền, nghĩa vụ của các bên;

    e) Trách nhiệm do vi phạm hợp đồng;

    g) Phương thức giải quyết tranh chấp."

    Như vậy, các bên hoàn toàn có quyền thỏa thuận việc ghi hay không ghi nội dung này anh nhé.

     
    Báo quản trị |