Quy định về khen thưởng và xử phạt vi phạm hành chính cho việc đóng kinh phí công đoàn?

Chủ đề   RSS   
  • #515379 15/03/2019

    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 196 lần


    Quy định về khen thưởng và xử phạt vi phạm hành chính cho việc đóng kinh phí công đoàn?

    Đối với trường hợp chậm nộp, nộp không đầy đủ kinh phí công đoàn sẽ bị xử phạt theo quy định tại Khoản 18 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP về sửa đổi một số điều của Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng:

    "18. Bổ sung Điều 24a, Điều 24b, Điều 24c vào sau Điều 24 như sau:

    ...

    Điều 24c. Vi phạm quy định về đóng kinh phí công đoàn

    1. Phạt tiền với mức từ 12% đến dưới 15% tổng số tiền phải đóng kinh phí công đoàn tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Chậm đóng kinh phí công đoàn;

    b) Đóng kinh phí công đoàn không đúng mức quy định;

    c) Đóng kinh phí công đoàn không đủ số người thuộc đối tượng phải đóng.

    2. Phạt tiền với mức từ 18% đến 20% tổng số tiền phải đóng kinh phí công đoàn tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không đóng kinh phí công đoàn cho toàn bộ người lao động thuộc đối tượng phải đóng.

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Chậm nhất 30 ngày, kể từ ngày có quyết định xử phạt, người sử dụng lao động phải nộp cho tổ chức công đoàn số tiền kinh phí công đoàn chậm đóng, đóng chưa đủ hoặc chưa đóng và số tiền lãi của số tiền kinh phí công đoàn chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất tiền gửi không kỳ hạn cao nhất của các ngân hàng thương mại nhà nước công bố tại thời điểm xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này.”

    Về khen thưởng đối với công đoàn có thành tích trong nộp kinh phí công đoàn hiện tại chưa  tìm thấy quy định. Nhưng liên quan đến khen thưởng tổ chức công đoàn có thể tham khảo thêm tại Quyết định 2106/QĐ-TLĐ năm 2017 về Quy chế Khen thưởng của tổ chức Công đoàn do Đoàn Chủ tịch Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam ban hành.

     
    1594 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận