Quy định về chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm

Chủ đề   RSS   
  • #501596 07/09/2018

    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1996)
    Số điểm: 14369
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 317 lần


    Quy định về chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm

    Trường hợp tốt nghiệp cao đẳng tin học, giờ muốn thi viên chức thi vào giáo viên tin học dạy THCS, theo yêu cầu phải có thêm bằng nghiệp vụ sư phạm, mình học nghiệp vụ sư phạm dành cho giáo viên TCCN, đây là bậc dành cho giáo viên dạy phổ thông, dạy trung tâm,dạy TCCN. Nhưng khi nộp hồ sơ thi viên chức họ nói bằng này sau năm 2014 không hợp lệ. Như vậy theo quy định hiện hành, không được nhận hồ sơ có đúng không?

    Theo Điều 77 Luật Giáo dục 2005 thì trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo như sau: Có bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm hoặc có bằng tốt nghiệp cao đẳng và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm đối với giáo viên THCS.

    Theo đó, không thể có một chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm giúp trở thành giáo viên dạy ở nhiều cấp học. Mỗi Chương trình bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm có mục tiêu khác nhau.

    Cho nên, chị cần có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm đối với giáo viên THCS thì mới thỏa mãn.

    Quyết định 1090/QĐ-BGDĐT năm 2014 tạm dừng tổ chức bồi dưỡng, cấp chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm cho những người tốt nghiệp đại học muốn trở thành giáo viên trung học phổ thông nên kể từ thời điểm Quyết định này có hiệu lực thì không áp dụng việc cấp chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm chung.

     
    9396 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận