Quy định về Bảo lãnh tạm ứng hợp đồng xây dựng

Chủ đề   RSS   
  • #556675 31/08/2020

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (159)
    Số điểm: 4425
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 48 lần


    Quy định về Bảo lãnh tạm ứng hợp đồng xây dựng

    Cho em hỏi về vân đê bảo lãnh tạm ứng của bên nhận thầu trong hợp đồng xây dựng hiện nay thì áp dụng theo Quy định nào cho chính xác ạ .HĐXD có giá trị trên 50 tỷ.
     
    Và trương hợp khi bên chủ đầu tư (BÊN giao thầu) sẽ cấp tạm ứng  trước cho bên thi công (bên nhận thầu) 50% gtri hợp đồng thì sẽ chi phí bão lãnh được tính là như thế nào ạ?
     
    6531 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556731   31/08/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Liên quan đến nội dung này theo điểm a Khoản 4 Điều 18 Nghị định 37/2015/NĐ-CP Hướng dẫn về Hợp đồng xây dựng. Theo đó:

    "4. Bảo lãnh tạm ứng hợp đồng:

    a) Đối với hợp đồng xây dựng có giá trị tạm ứng hợp đồng lớn hơn 01 tỷ đồng, trước khi bên giao thầu thực hiện việc tạm ứng hợp đồng cho bên nhận thầu, bên nhận thầu phải nộp cho bên giao thầu bảo lãnh tạm ứng hợp đồng với giá trị và loại tiền tương đương khoản tiền tạm ứng hợp đồng. Không bắt buộc phải bảo lãnh tạm ứng hợp đồng đối với các hợp đồng xây dựng có giá trị tạm ứng hợp đồng nhỏ hơn hoặc bằng 01 tỷ đồng và các hợp đồng xây dựng theo hình thức tự thực hiện bao gồm cả hình thức do cộng đồng dân cư thực hiện theo các chương trình mục tiêu.

    Đối với hợp đồng xây dựng có giá trị hợp đồng 50 tỷ (tức lớn hơn 01 tỷ đồng), trước khi bên giao thầu thực hiện việc tạm ứng hợp đồng cho bên nhận thầu, bên nhận thầu phải nộp cho bên giao thầu bảo lãnh tạm ứng hợp đồng với giá trị và loại tiền tương đương khoản tiền tạm ứng hợp đồng. 

    Như vậy, giả sử nếu bên giao thầu tạm ứng 25 tỷ thì bên nhận thầu cũng phải nộp cho bên giao thầu bảo lãnh tạm ứng hợp đồng với giá trị 25 tỷ.

    Về phí dịch vụ bảo lãnh của ngân hàng thì vui lòng liên hệ trực tiếp ngân hàng để biết thông tin vì nội dung này không có văn bản quy định.

     
    Báo quản trị |