Quy định quyết toán thuế đối với người nước ngoài?

Chủ đề   RSS   
  • #513264 31/01/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Quy định quyết toán thuế đối với người nước ngoài?

    Người ngước ngoài họ đến Việt Nam làm việc vào 01/04/2018 đến 31/08/2018 thì hết hợp đồng và họ về nước. Vậy mình phải quyết toán thuế TNCN ngay (thời hạn 45 ngày kể từ khi xuất cảnh) hay cũng để được đến 90 ngày kể từ khi 31/12

     
    1422 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513273   31/01/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 196 lần


    Trường hợp này trước tiên chị cần xác định người nước ngoài này là cá nhân cư trú hay cá nhân không cư trú, vì quy định về thuế thu nhập cá nhân hiện nay không phân biệt người Việt Nam và người nước ngoài mà chỉ phân biệt giữa cá nhân cư trú và cá nhân không cư trú. Nếu là cá nhân không cư trú thì không đặt ra vấn đề về quyết toán thuế. Nếu là cá nhân cư trú thì chị có thể tham khảo quy định tại khoản 3 Điều 21 Thông tư 92/2015/TT-BTC về hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh. Trong đó có ghi nhận nội dung trường hợp cá nhân cư trú là người nước ngoài kết thúc hợp đồng làm việc tại Việt Nam nhưng trước khi xuất cảnh chưa làm thủ tục quyết toán thuế với cơ quan thuế thì có thể ủy quyền theo quy định của Bộ luật dân sự cho đơn vị trả thu nhập hoặc tổ chức, cá nhân khác quyết toán thuế theo quy định nếu tổ chức, cá nhân đó cam kết chịu trách nhiệm với cơ quan thuế về số thuế thu nhập cá nhân phải nộp của cá nhân theo quy định. Thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế thu nhập cá nhân trong trường hợp này chậm nhất là ngày thứ 45 (bốn mươi lăm) kể từ ngày cá nhân xuất cảnh

    Theo đó chị cần xem xét lại về thời gian có mặt và thời gian cư trú của người này để xác định ngày thực hiện quyết toán thuế cho đúng theo quy định trên chị nhé.

     
    Báo quản trị |