Quy định mức chi Chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi?

Chủ đề   RSS   
  • #549132 14/06/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 140 lần


    Quy định mức chi Chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi?

    Mức trợ cấp chúc thọ đối với người cao tuổi là bao nhiêu? Lý do có trường hợp tỉnh này trợ cấp khác tỉnh kia?

     
    5133 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #549148   14/06/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1404)
    Số điểm: 11737
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 208 lần


    Luật Người cao tuổi 2009 quy định:

    "Điều 21. Chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi

    1. Người thọ 100 tuổi được Chủ tịch nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam chúc thọ và tặng quà.

    2. Người thọ 90 tuổi được Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương chúc thọ và tặng quà.

    3. Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn phối hợp với Hội người cao tuổi tại địa phương, gia đình của người cao tuổi tổ chức mừng thọ người cao tuổi ở tuổi 70, 75, 80, 85, 90, 95 và 100 tuổi trở lên vào một trong các ngày sau đây:

    a) Ngày người cao tuổi Việt Nam;

    b) Ngày Quốc tế người cao tuổi;

    c) Tết Nguyên đán;

    d) Sinh nhật của người cao tuổi."

    Thông tư 96/2018/TT-BTC quy định về quản lý và sử dụng kinh phí chăm sóc sức khoẻ ban đầu cho người cao tuổi tại nơi cư trú; chúc thọ, mừng thọ; ưu đãi tín dụng và biểu dương, khen thưởng người cao tuổi do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành quy định:

    "Điều 3. Nội dung và mức chi 

    2. Chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi

    a) Mức quà tặng chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi

    - Người cao tuổi thọ 100 tuổi được Chủ tịch nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam chúc thọ và tặng quà gồm 5 mét vải lụa và 700.000 đồng tiền mặt;

    - Người cao tuổi thọ 90 tuổi được Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương chúc thọ và tặng quà gồm hiện vật trị giá 150.000 đồng và 500.000 đồng tiền mặt;

    Mức chi nêu trên là mức tối thiểu. Căn cứ khả năng cân đối ngân sách địa phương và tình hình thực tế, Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương có thể xem xét, quyết định mức chi cao hơn mức quy định tại Thông tư này; đồng thời xem xét, quyết định theo thẩm quyền mức quà tặng người cao tuổi ở tuổi 70, 75, 80, 85, 95 tuổi và trên 100 tuổi trên cơ sở đề xuất của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh; 

    => Theo đó hiện tại chỉ có quy định mức tối thiểu đối với NCT thuộc trường hợp được Chủ tịch nước CHXHCN Việt Nam và được Chủ tịch UBND cấp tỉnh chúc thọ chị nhé. Còn mức cụ thể sẽ tùy thuộc vào từng địa phương nữa.

    Ví dụ: 

    Nghị quyết 11/2019/NQ-HĐND quy định về mức quà tặng chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi trên địa bàn tỉnh Lạng Sơn

    Nghị quyết 03/2019/NQ-HĐND quy định về mức chi tặng quà chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi trên địa bàn tỉnh Cà Mau

     
    Báo quản trị |