Quy định mới về Doanh nghiệp nhà Nước?

Chủ đề   RSS   
  • #562463 10/11/2020

    hccb

    Sơ sinh


    Tham gia:13/05/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Quy định mới về Doanh nghiệp nhà Nước?

    Kính gửi Luật sư,

    Tôi có một câu hỏi liên quan đến loại hình Doanh nghiệp Nhà nước theo dự thảo Luật Doanh Nghiệp 2020 và các quy định liên quan, cụ thể:

    Doanh nghiệp A là Tập đoàn kinh tế do Nhà nước sở hữu 100% vốn, Doanh nghiệp A sở hữu 65% vốn điều lệ tại Doanh nghiệp B (công ty cổ phần).

    Câu hỏi 1:

    Phần vốn góp của Doanh nghiệp A vào Doanh nghiệp B (65% vốn điều lệ) có được xem là Vốn nhà nước tại doanh nghiệp theo khoản 8 Điều 3 Luật số 69/2014/QH13 , Luật quản lý sử dụng vốn Nhà nước, đầu tư, sản xuất kinh doanh, tại Doanh nghiệp?

    Câu hỏi 2:

    Cho tôi hỏi Doanh nghiệp B có phải là Doanh nghiệp Nhà nước theo quy định tại  Điều 88 Luật Doanh nghiệp 2020 hay không?

    Câu hỏi 3:

    Doanh nghiệp B có thuộc Phạm vi điều chỉnh tại Nghị định 53/2016/NĐ-CP QUY ĐỊNH VỀ LAO ĐỘNG, TIỀN LƯƠNG, THÙ LAO, TIỀN THƯỞNG ĐỐI VỚI CÔNG TY CÓ CỔ PHẦN, VỐN GÓP CHI PHỐI CỦA NHÀ NƯỚC

    Xin cám ơn Luật sư

     
    566 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hccb vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận