Quy định đình chỉ thi hành biện pháp bắt buộc chữa bệnh?

Chủ đề   RSS   
  • #565371 27/12/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 140 lần


    Quy định đình chỉ thi hành biện pháp bắt buộc chữa bệnh?

    Xin hỗ trợ văn bản hướng dẫn các trường hợp hủy bỏ biện pháp bắt buộc chữa bệnh theo điều 49 Bộ luật Hình sự?

     
    419 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #565384   27/12/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1396)
    Số điểm: 11667
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 208 lần


    Anh tham khảo quy định tại Điều 454 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 như sau:

    "Điều 454. Đình chỉ thi hành biện pháp bắt buộc chữa bệnh

    1. Biện pháp bắt buộc chữa bệnh được thực hiện ở cơ sở bắt buộc chữa bệnh tâm thần do Viện kiểm sát hoặc Tòa án chỉ định theo quy định của pháp luật.

    2. Khi có thông báo của thủ trưởng cơ sở bắt buộc chữa bệnh tâm thần về việc người bị bắt buộc chữa bệnh đã khỏi bệnh thì cơ quan đã đề nghị áp dụng biện pháp bắt buộc chữa bệnh hoặc Viện kiểm sát, Tòa án đã ra quyết định áp dụng biện pháp bắt buộc chữa bệnh trưng cầu giám định pháp y tâm thần về tình trạng bệnh của người bị bắt buộc chữa bệnh.

    Căn cứ kết luận giám định về việc người bị bắt buộc chữa bệnh đã khỏi bệnh, Viện kiểm sát, Tòa án ra quyết định đình chỉ thi hành biện pháp bắt buộc chữa bệnh.

    3. Quyết định đình chỉ thi hành biện pháp bắt buộc chữa bệnh phải được cơ quan đã đề nghị áp dụng biện pháp bắt buộc chữa bệnh hoặc Viện kiểm sát, Tòa án gửi ngay cho cơ sở bắt buộc chữa bệnh và người đại diện của người bị bắt buộc chữa bệnh.

    4. Các hoạt động tố tụng, việc chấp hành hình phạt đã bị tạm đình chỉ có thể được phục hồi theo quy định của Bộ luật này.

    => Theo đó quy định chỉ ghi nhận về việc đình chỉ thi hành biện pháp bắt buộc chữa bệnh. Việc đình chỉ được áp dụng khi người đó đã khỏi bệnh anh nhé.

    Ngoài ra hiện không có quy định hướng dẫn cụ thể hơn và hướng dẫn về hủy bỏ biện pháp bắt buộc chữa bệnh.

     
    Báo quản trị |