Quy định chuyển nhượng đất khi là người giám hộ

Chủ đề   RSS   
  • #544467 28/04/2020

    harito.nguyen

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2020
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 5 lần


    Quy định chuyển nhượng đất khi là người giám hộ

    Luật sư cho em hỏi:

    Bố em là người đứng tên mảnh đất do ông bà nội em để lại. Trên sổ hồng có ghi bố em là người giám hộ đối với người em trai bị mất năng lực hành vi dân sự. Người giám sát việc giám hộ là anh ruột của bố em. Bây giờ bố em muốn sang nhượng quyền đứng tên toàn bộ mảnh đất đó cho em thì có được không ạ? Nếu người giám sát việc giám hộ đồng ý cho chuyển nhượng thì có được không ạ? 

    Em xin cảm ơn!

     
    3130 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn harito.nguyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544556   28/04/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2129)
    Số điểm: 12100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1505 lần
    Lawyer

    Bố bạn là người đứng tên mảnh đất do ông bà nội để lại. Trên sổ hồng có ghi bố bạn là người giám hộ đối với người em trai bị mất năng lực hành vi dân sự. Người giám sát việc giám hộ là anh ruột của bố bạn. Tại Điều 59 Bộ luật dân sự quy định về quản lý tài sản của người được giám hộ như sau:

    “1. Người giám hộ của người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự có trách nhiệm quản lý tài sản của người được giám hộ như tài sản của chính mình; được thực hiện giao dịch dân sự liên quan đến tài sản của người được giám hộ vì lợi ích của người được giám hộ.

    Việc bán, trao đổi, cho thuê, cho mượn, cho vay, cầm cố, thế chấp, đặt cọc và giao dịch dân sự khác đối với tài sản có giá trị lớn của người được giám hộ phải được sự đồng ý của người giám sát việc giám hộ.

    Người giám hộ không được đem tài sản của người được giám hộ tặng cho người khác. Các giao dịch dân sự giữa người giám hộ với người được giám hộ có liên quan đến tài sản của người được giám hộ đều vô hiệu, trừ trường hợp giao dịch được thực hiện vì lợi ích của người được giám hộ và có sự đồng ý của người giám sát việc giám hộ.

    2. Người giám hộ của người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi được quản lý tài sản của người được giám hộ theo quyết định của Tòa án trong phạm vi được quy định tại khoản 1 Điều này.”

    Do vậy trong trường hợp này chỉ khi bố bạn là người giám hộ của chú bạn thì mới có thể thực hiện giao dịch tức là thực hiện việc mua bán tài sản mảnh đất này nếu giao dịch này liên quan đến lợi ích của người được giám hộ tức là chú bạn và cần có sự đồng ý của người giám sát.

    Về thủ tục chuyển quyền sử dụng đất trong trường hợp này thì yêu cầu thiết là phải có căn cứ để chứng minh việc bố bạn là người giám hộ của chú bạn và phải có người giám sát việc giám hộ này. Sau đó bố bạn có thể thực hiện giao dịch về chuyển quyền sử dụng đất của người bị mất năng lực hành vi dân sự. Về thủ tục cụ thể bạn có thể liên hệ cơ quan công chứng nơi có đất để được hướng dẫn cụ thể thủ tục chuyển quyền sử dụng đất.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/04/2020) harito.nguyen (29/04/2020)
  • #544695   29/04/2020

    harito.nguyen
    harito.nguyen

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2020
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 5 lần


    cảm ơn luật sư đã tư vấn giúp em. cho em hỏi thêm 1 chút là trên sổ hồng đã ghi bố em là người giám hộ của chú em. nhưng không chỉ rõ phần đất của người chú bị mất năng lực hành vi dân sự là bao nhiêu cho nên nếu bố em chuyển tất cả phần đất lại cho em đứng tên thì có được không ạ. Nếu không được thì làm thế nào để biết phần tài sản của người chú bị mất năng lực hành vi dân sự là bao nhiêu ạ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn harito.nguyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/04/2020)
  • #544719   29/04/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2129)
    Số điểm: 12100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1505 lần
    Lawyer

    Nếu bạn muốn nhận chuyển quyền mảnh đất đó thì việc giao dịch thì phải giao kết hợp đồng mua bán (không được là hợp đồng tặng cho) thông qua người giám hộ đương nhiên của chủ sở hữu mảnh đất đó (bố bạn) và cần có sự đồng ý của người giám sát.

    Thủ tục chuyển nhượng, sang tên quyền sử dụng đất Trước tiên, bạn cần phải tiên hành thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản và được công chứng theo quy định tại điểm a Khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/04/2020) harito.nguyen (29/04/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.