Quan hệ với trẻ từ 13-16 tuổi

Chủ đề   RSS   
  • #547365 29/05/2020

    Davidlau

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Quan hệ với trẻ từ 13-16 tuổi

    Chào luật sư em và người có quan hệ với nhau và người yêu em bảo là 19 tuổi sau quan hệ vài ngày em mới biết người yêu em chỉ mới 15 tuổi 9 tháng và cả hai bên đều tự nguyện và hiện tại người yêu em đã có thai được 3 tuần không biết ở trường hợp này nếu người yêu em kiện thì em sẽ lãnh án từ bao nhiêu ạ ? mặc dù em đã có gắng xin giải quyết và chịu trách nhiệm nhưng người yêu em không chịu và bảo là muốn em chết đi .

     
    1364 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Davidlau vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #547389   29/05/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1513)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1058 lần
    Lawyer

    Theo Điều 145 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 có quy định về tội giao cấu và thực hiện hành vi tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

    Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

    1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

    a) Phạm tội 02 lần trở lên;

    b) Đối với 02 người trở lên;

    c) Có tính chất loạn luân;

    d) Làm nạn nhân có thai;

    đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

    e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

    a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

    b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

    Đối với trường hợp của bạn, bạn là người đã đủ tuổi thành niên, giao cấu với bạn gái là trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, tuy mang tính chất tự nguyện nhưng hành vi của bạn vẫn có thể bị truy tố theo quy định ở trên.

    Ngoài ra, Điều 155 Bộ luật Tố tụng hình sự năm 2015 có quy định về việc Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của bị hại mà trường hợp của bạn không thuộc trường hợp Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của bị hại, bởi vậy nếu có thông tin về tội phạm, Cơ quan điều tra hoàn toàn có thể điều tra và gửi hồ sơ sang Viện kiểm sát để tiến hành xử lý hành vi phạm tội của bạn

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/05/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;