Quan hệ với người nữ trên 16 tuổi có phạm tôi k?

Chủ đề   RSS   
  • #138458 10/10/2011

    ntgcmlfy

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quan hệ với người nữ trên 16 tuổi có phạm tôi k?

    Kính thưa các luật sư, em có 1 người em trai, cậu ấy đã quan hệ với bạn gái cũa cậu ấy. Khi quan hệ, cậu ấy 17 tuổi 5 tháng và bạn gái cậu ấy 16 tuổi 8 tháng. Hai bên đều tự nguyện. Vậy cho em hỏi cậu ấy có phạm tội hay k? Mong các luật sư cho em biết ạ

     
    13240 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #138823   11/10/2011

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1258 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    BLHS không quy định tội danh cho trường hợp người nữ trên 16 tuổi và tự nguyện.

    Trân trọng! 

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #139061   12/10/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 742 lần


    Tôi xin bổ sung như sau. Như bạn trình bày thì giữa bạn của bạn và người yêu có quan hệ tình dục với nhau, tuy nhiên xuất phát từ tình yêu và tự nguyện của hai người. Về độ tuổi người con trai là 17 tuổi 5 tháng và bạn gái là 16 tuổi, 8 tháng. Căn cứ bộ luật hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 thì không có tội danh cũng như điều khoản nào quy định cho hành vi trên của hai bạn nam và nữ trên cả. Điều 254 BLHS quy định tội mua dâm người chưa thành niên
    1. Người nào mua dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến tám năm:

    A) Phạm tội nhiều lần;

    B) Mua dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

    C) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    A) Phạm tội nhiều lần đối với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

    B) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

    C) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên.

    4. Người phạm tội còn bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến mười triệu đồng.
    Hành vi mua dâm có nghĩa là phải qua thỏa thuận trao đổi lợi ích vật chất hoặc có thể tinh thần nào đó giữa người nam và nữ và hoàn toàn không có sự tự nguyện về tình cảm của người nữ. Trường hợp bạn hỏi, thì người con trai kia không vi phạm về pháp luật hình sự, chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    ZENPLAZAHL (14/05/2013)
  • #244377   18/02/2013

    bopbinetvt
    bopbinetvt

    Male
    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Trả lời ý trên là chính xác rùi, đâu có ai hỏi về mua dâm trẻ chưa thành niên đâu mà viết dài dòng.

     
    Báo quản trị |  
  • #260743   11/05/2013

    lovevietnam89
    lovevietnam89

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nói cho mà hiểu lại còn bảo LS dài dòng, tôi sợ và nể ông quá rồi. đúng là trẻ trâu.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #261080   13/05/2013

    xuantuyen_law
    xuantuyen_law

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    chào bạn!! 

    hiện tại trong luật hình sự không quy định về trường hợp này. những gì luật không quy định thì không phạm tội

    trân trọng.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com