Quan hệ tình dục khi bạn nam chưa đủ 18 tuổi có bị phạt tội hiếp dâm không?

Chủ đề   RSS   
  • #569365 25/03/2021

    Tahihihi

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Quan hệ tình dục khi bạn nam chưa đủ 18 tuổi có bị phạt tội hiếp dâm không?

    Luật sư cho tôi hỏi nếu bây giờ con trai chưa đủ 18 tuổi ( tự nguyện ) quan hệ tình dục với con gái đủ 18 tuổi ( tự nguyện ). Khi chia tay người con gái đi kiện là mình bị hiếp dâm thì người con trai có bị phạt tù hay bị phạt gì không ạ 

     
    1276 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tahihihi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #569373   26/03/2021

    Read_Free
    Read_Free

    Female
    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Tây (cũ)
    Tham gia:09/03/2021
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 380
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 53 lần


    Mình mổ xẻ vấn đề như sau

    Bạn nữ trên 18 tuổi

    Bạn Nam chưa đủ 18 tuổi

    Khi hai bạn có quan hệ mà trên danh nghĩa là tự nguyện mà tự dưng bạn lại đi kiện bạn Nam thì nghe có vẻ không hợp lý,Cơ quan điều tra sẽ dựa vào các tình tiết để xem lời tố cáo của bạn có đúng không (Vừa ăn cướp vừa la làng + bạn nam chưa đủ 18t) thì theo mình nghĩ bạn mới là người phải chịu trách nhiệm

    Hà Tâyyyyy. Cửa ngõ Thủ Đô

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Read_Free vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/03/2021) ntdieu (26/03/2021)
  • #580873   27/02/2022

    Quan hệ tình dục khi bạn nam chưa đủ 18 tuổi có bị phạt tội hiếp dâm không?

    Do hiện tại không bạn đang bao nhiêu tuổi, nên sẽ giả sử bạn đã đủ 16 tuổi.  

    Căn cứ vào Điều 141 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 23 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 như sau:  

    - Người nào dùng lực, đe dọa dùng lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt từ 02 năm đến 07 năm. 

    - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt từ 07 năm đến 15 năm: 
    + tổ chức; 
    + Đối với người người phạm tội trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh; 
    + Nhiều người hiếp một người; 
    + Phạm tội 02 lần trở lên; 
    + Đối với 02 người trở lên; 
    + tính chất loạn luân; 
    + Làm nạn nhân thai; 
    + Gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây rối loạn tâm thần hành vi của nạn nhân tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%; 
    + Tái phạm nguy hiểm. 

    - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt từ 12 năm đến 20 năm hoặc chung thân: 
    + Gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây rối loạn tâm thần hành vi của nạn nhân tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên; 
    Biết mình bị nhiễm HIV vẫn phạm tội; 
    + Làm nạn nhân chết hoặc tự sát. 

    Như vậy, theo quy định thì trường hợp bạn không sử dụng lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân thì sẽ không phạm tội hiếp dâm. Bạn nên cung cấp thông tin chi tiết hơn để thể biết thông tin chính xác nhất.  

     

     
    Báo quản trị |