Quá thời hạn nộp hồ sơ thất nghiệp, có được lĩnh trợ cấp?

Chủ đề   RSS   
  • #605521 20/09/2023

    xuanuyenle
    Top 50
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2072)
    Số điểm: 70305
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 1501 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Quá thời hạn nộp hồ sơ thất nghiệp, có được lĩnh trợ cấp?

    Trong một số trường hợp, khi NLĐ nghỉ việc mà trễ hạn nộp hồ sơ lĩnh tiền trợ cấp thất nghiệp thì có được lĩnh hay không? Trường hợp nào không được nhận tiền trợ cấp thất nghiệp? Bài viết sẽ cung cấp một số thông tin liên quan đến vấn đề này.

    (1) Những trường hợp nào không được nhận trợ cấp thất nghiệp?

    Tại điều 49 của Luật Việc 2013 quy định về điều kiện được hưởng BHTN, trong đó có 09 trường hợp NLĐ (NLĐ) không được hưởng TCTN dù đủ thời gian tham gia BHTN. Các trường hợp này gồm:

    - NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật

    Mà cụ thể đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật là trường hợp chấm dứt HĐLĐ không đúng quy định tại các điều 35, 36 và 37 của Bộ luật Lao động 2019.

    Trong trường hợp này, NLĐ cũng không được hưởng trợ cấp thôi việc, đồng thời phải bồi thường cho chủ sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo HĐLĐ.

    - NLĐ hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng

    Do đang được hưởng khoản lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng, NLĐ cũng sẽ không được hưởng BHTN.

    - NLĐ đang thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an

    Trong thời gian thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an, NLĐ hưởng một số khoản trợ cấp, phụ cấp nhất định như: Phụ cấp theo quân hàm hiện hưởng; trợ cấp một lần sau khi xuất ngũ; trợ cấp tạo việc làm… Tuy nhiên, NLĐ không được hưởng TCTN.

    - NLĐ đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên

    Trường hợp NLĐ chưa tìm được việc làm nhưng đang đi học có thời hạn từ đủ 01 năm trở lên thì cũng không thuộc đối tượng được hưởng BHTN.

    - NLĐ đang chấp hành biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện

    NLĐ đủ điều kiện hưởng BHTN nhưng lại thuộc một trong các trường hợp trên sẽ không được hưởng BHTN theo quy định.

    - NLĐ bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù

    Khi bị tạm giam hoặc chấp hành hình phạt tù, NLĐ cũng mất quyền lợi được hưởng BHTN.

    - NLĐ ra nước ngoài định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng

    Trường hợp ra nước ngoài định cư, NLĐ sẽ được rút tiền BHXH một lần mà sẽ không được hưởng BHTN.

    - NLĐ chết

    Khi NLĐ chết, thân nhân sẽ được hưởng một số khoản trợ cấp mai táng, trợ cấp tuất theo quy định, nếu đủ điều kiện nhưng sẽ không được hưởng BHTN.

    - NLĐ không nộp hồ sơ hưởng TCTN trong vòng ba tháng kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ

    Khoản 3 Điều 49 của Luật Việc làm 2013 yêu cầu trong thời gian 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ, NLĐ đủ điều kiện phải nộp hồ sơ hưởng BHTN tại trung tâm dịch vụ việc làm. Nếu ngoài 03 tháng mà không nộp hồ sơ, NLĐ sẽ mất quyền lợi.

    Như vậy, nếu NLĐ thuộc một trong 09 trường hợp trên sẽ không nhận được TTCTN mặc dù đủ thời gian tham gia BHTN. Vì thế, nhằm đảm bảo quyền và lợi ích của NLĐ, NLĐ cần nắm rõ các quy định trên để áp dụng vào thực tiễn hiệu quả.

    Quá thời hạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp thì có được lĩnh không?

    Như phân tích trên, căn cứ Khoản 1 Điều 46 Luật Việc làm quy định: “Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập”.

    Như vậy, trường hợp đã quá thời hạn 03 tháng sau khi chấm dứt hợp đồng mà chưa nộp hồ sơ cho cơ quan quản lý nhà nước theo quy định thì không được lĩnh trợ cấp thất nghiệp, quá trình đóng thất nghiệp sẽ được bảo lưu tính vào thời gian hưởng khi người lao động tiếp tục đóng BHXH.

    Xem bài viết liên quan: Hướng dẫn thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp năm 2023

    Hướng dẫn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp online nhanh nhất

    Hướng dẫn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp trực tiếp hoặc qua bưu chính 2023

    Đơn phương chấm dứt hợp đồng người lao động có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

    Điều 40 Bộ luật lao động 2019 quy định về nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật như sau:

    - Không được trợ cấp thôi việc.

    - Phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động và một khoản tiền tương ứng với tiền lương theo hợp đồng lao động trong những ngày không báo trước.

    - Phải hoàn trả cho người sử dụng lao động chi phí đào tạo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

    Song, theo Điều 49 Luật Việc làm 2013, quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp, trong đó quy định Người lao động chấm dứt hợp đồng lao động đúng quy định thì sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp, ngoài ra còn phải đảm bảo các điều kiện ở Điều 49 Luật Việc làm 2013.

    Như vậy, nếu người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đúng quy định thì vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Xem bài viết liên quan: Mới: Quy trình tiếp nhận và chi trả trợ cấp thất nghiệp

    Những trường hợp NLĐ không được nhận trợ cấp thất nghiệp

    NLĐ đi nghĩa vụ quân sự thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

     
    355 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    admin (14/10/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận