Quá hạn nộp phạt vi phạm hành chính có lấy lại được bằng lái xe không?

Chủ đề   RSS   
  • #587841 19/07/2022

    Hong312
    Top 100
    Lớp 4

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (637)
    Số điểm: 5285
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 100 lần


    Quá hạn nộp phạt vi phạm hành chính có lấy lại được bằng lái xe không?

    Khi vi phạm giao thông và bị cảnh sát giao thông tịch thu bằng lái xe, trong trường hợp bị quá hạn nộp phạt vi phạm hành chính có lấy lại được bằng lái xe không? Xử lý như thế nào trong trường hợp quá hạn nộp phạt?  

    Theo điều ̃78 Luật xử lý vi phạm hành chính quy định như sau:

    Điều 78. Thủ tục nộp tiền phạt

    “1. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt, cá nhân, tổ chức bị xử phạt phải nộp tiền phạt tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước được ghi trong quyết định xử phạt, trừ trường hợp đã nộp tiền phạt quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này. Nếu quá thời hạn nêu trên, thì sẽ bị cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt và cứ mỗi ngày chậm nộp phạt thì cá nhân, tổ chức vi phạm phải nộp thêm 0,05% trên tổng số tiền phạt chưa nộp.

    2. Tại vùng sâu, vùng xa, biên giới, miền núi mà việc đi lại gặp khó khăn thì cá nhân, tổ chức bị xử phạt có thể nộp tiền phạt cho người có thẩm quyền xử phạt. Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm thu tiền phạt tại chỗ và nộp tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước trong thời hạn không quá 07 ngày, kể từ ngày thu tiền phạt.

    Trường hợp xử phạt trên biển hoặc ngoài giờ hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được thu tiền phạt trực tiếp và phải nộp tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày vào đến bờ hoặc ngày thu tiền phạt…”

    Như vậy, khi quá thời hạn ghi trong biên bản bạn vẫn có thể nộp phạt, mỗi ngày nộp phạt chậm sẽ bị phạt thêm 0,05% trên tổng số tiền phạt chưa nộp

    Số tiền chậm nộp = Tổng số tiền phạt chưa nộp + (Tổng số tiền phạt chưa nộp x 0,05% x Số ngày chậm nộp)

    Tuy nhiên, cần lưu ý thời hiệu quyết định xử phạt vi phạm hành chính Khoản 1 Điều 74 Luật xử lý vi phạm hành chính

    “Thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính là 01 năm, kể từ ngày ra quyết định, quá thời hạn này thì không thi hành quyết định đó nữa, trừ trường hợp quyết định xử phạt có hình thức xử phạt tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả thì vẫn phải tịch thu tang vật, phương tiện thuộc loại cấm lưu hành, áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả trong trường hợp cần thiết để bảo vệ môi trường, bảo đảm giao thông, xây dựng và an ninh trật tự, an toàn xã hội”.

    Theo khoản 4b Điều 126 Luật Xử lý vi phạm hành chính (sửa đổi, bổ sung năm 2020) quy định:

    “4b. Đối với giấy phép, chứng chỉ hành nghề đã quá thời hạn tạm giữ hoặc hết thời hiệu thi hành quyết định xử phạt nếu người vi phạm không đến nhận mà không có lý do chính đáng thì trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày hết thời hạn tạm giữ hoặc hết thời hiệu thi hành quyết định xử phạt, người có thẩm quyền tạm giữ phải chuyển cho cơ quan đã cấp các loại giấy tờ đó để tiến hành việc thu hồi theo quy định của pháp luật và thông báo cho người vi phạm biết.”;”

    Nếu hết thời hạn tạm giữ vẫn không nộp phạt để lấy lại giấy phép lái xe; thì cơ quan có thẩm quyền sẽ xử lý tang vật theo Điều 17 Nghị định 115/2013/NĐ-CP.

    + Thông báo ít nhất 02 lần trên phương tiện thông tin đại chúng;

    + Niêm yết công khai tại trụ sở của người tạm giữ GPLX.

    Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày thông báo cuối cùng; nếu người vi phạm không đến nộp phạt và nhận GPLX; thì người có thẩm quyền sẽ ra quyết định tịch thu và có thể tiêu hủy theo quy định tại Điều 109 Luật Quản lý, sử dụng tài sản công năm 2017.

    Như vậy, trong 30 ngày thông báo công khai mà người vi phạm giao thông đến nộp phạt để nhận lại GPLX; thì có thể phải nộp thêm 0,05% trên tổng số tiền phạt chưa nộp cho mỗi ngày chậm nộp.

    Việc tạm giữ GPLX sẽ làm ảnh hưởng đến việc tham gia giao thông của người vi phạm. Việc điều khiển xe khi đang bị tạm giữ giấy phép lái xe đã quá hạn tạm giữ thì sẽ bị phạt như lái xe không có giấy tờ xe theo quy định tại Điều 12 Thông tư 11/2013/TT-BCA.

     
    217 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hong312 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/07/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #587874   20/07/2022

    minhtai99
    minhtai99
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (301)
    Số điểm: 2915
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 92 lần


    Quá hạn nộp phạt vi phạm hành chính có lấy lại được bằng lái xe không?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Mình bổ sung thêm thông tin như sau:

    Nếu người vi phạm không đến lấy giấy phép lái xe theo đúng hẹn, để quá hạn và cố tình điều khiển phương tiện thì sẽ bị xử phạt như trường hợp vi phạm lỗi không có giấy phép lái xe theo quy định tại Nghị định 123/2021/NĐ-CP. Mức phạt cụ thể như sau:

    - Phạt tiền từ 10.000.000 - 12.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô. 

    - Phạt tiền từ 1.000.000 - 2.000.000 đồng đối với xe máy.

    - Phạt tiền từ 4.000.000 - 5.000.000 đồng với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi-lanh từ 175cm3 trở lên.

    Nếu người điều khiển phương tiện tiếp tục vi phạm hành vi mới thì sẽ bị lập biên bản vi phạm mới, tạm giữ một trong các loại giấy tờ còn lại hoặc tạm giữ phương tiện.

     
    Báo quản trị |  
  • #589077   31/07/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3408
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 32 lần


    Quá hạn nộp phạt vi phạm hành chính có lấy lại được bằng lái xe không?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Theo như bài viết đã đề cập, khi quá thời hạn nộp phạt, thì người có thẩm quyền sẽ ra quyết định tịch thu và có thể tiêu hủy giấy phép lái xe. Tuy nhiên thực tế, nhiều người vi phạm vì ngại mức phạt cao nên đã bỏ giấy phép lái xe và làm lại giấy phép mới. Mặc dù cơ quan chức năng cũng đã có các thông báo ngăn chặn việc làm lại trong các trường hợp vi phạm này, nhưng người vi phạm có thể đi thi sát hạch tại các địa phương khác nên rất khó quản lý.

     
    Báo quản trị |  
  • #589092   31/07/2022

    Quá hạn nộp phạt vi phạm hành chính có lấy lại được bằng lái xe không?

    Cảm ơn thông tin hữu ích mà tác giả chia sẻ. Như vậy chậm chậm nộp dẫn tới quá hạn nộp phạt vi phạm hành chính sẽ vẫn có thể lấy lại được bằng lái xe. Tuy nhiên, người đó sẽ bị phạt thêm một khoản tiền bằng 0,05% trên tổng số tiền phạt chưa nộp.

     
    Báo quản trị |