Phương pháp tính và tờ khai thuế GTGT đối với cơ sở giáo dục công lập được quy định thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #611061 27/04/2024

    phucpham2205
    Top 150
    Lớp 8

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:31/01/2024
    Tổng số bài viết (588)
    Số điểm: 10329
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 215 lần
    SMod

    Phương pháp tính và tờ khai thuế GTGT đối với cơ sở giáo dục công lập được quy định thế nào?

    Cơ sở giáo dục công lập nào thuộc đối tượng chịu thuế GTGT? Tờ khai thuế GTGT đối với cơ sở giáo dục công lập được quy định như thế nào? Đối tượng nào được áp dụng phương pháp khấu trừ thuế GTGT? Bài viết sau sẽ giải đáp những thắc mắc nêu trên.

    (1) Cơ sở giáo dục công lập nào thuộc đối tượng chịu thuế GTGT?

    Căn cứ theo Khoản 13 Điều 5 Luật Thuế giá trị gia tăng 2008, Khoản 13 Điều 4 Thông tư 219/2013/TT-BTCNghị định 209/2013/NĐ-CP có quy định những đối tượng không chịu thuế GTGT trong lĩnh vực giao dục gồm:

    - Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật bao gồm dạy ngoại ngữ, tin học; nuôi dạy trẻ và dạy các nghề khác nhằm đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ văn hóa, kiến thức chuyên môn nghề nghiệp; dạy múa, hát, hội họa, nhạc, kịch, xiếc, thể dục, thể thao. 

    - Những khoản thu tiền ăn, tiền vận chuyển đưa đón học sinh và các khoản thu khác mà cơ sở dạy học các cấp từ mầm non đến trung học phổ thông có thu dưới hình thức thu hộ, chi hộ thì tiền ăn, tiền vận chuyển đưa đón học sinh và các khoản thu hộ, chi hộ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT. 

    - Các khoản thu về ở nội trú của học sinh, sinh viên, học viên cũng thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng.

    Ngoài những trường hợp như đã nêu trên thì các đơn vị còn lại vẫn thực hiện nghĩa vụ thuế theo quy định của pháp luật.

    (2) Phương pháp tính và tờ khai thuế GTGT đối với cơ sở giáo dục công lập được quy định như thế nào?

    Phương pháp tính thuế:

    Căn cứ theo Khoản 1 Điều 42 Luật Quản lý thuế 2019 có quy định như sau:

    “Người nộp thuế phải khai chính xác, trung thực, đầy đủ các nội dung trong tờ khai thuế theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định và nộp đủ các chứng từ, tài liệu quy định trong hồ sơ khai thuế với cơ quan quản lý thuế.”

    Bên cạnh đó, tại Khoản 3 Điều 7 Nghị định 126/2020/NĐ-CP có quy định: người nộp thuế chỉ có hoạt động, kinh doanh thuộc đối tượng không chịu thuế theo quy định của pháp luật về thuế đối với từng loại thuế.

    Trường hợp các đơn vị sự nghiệp công lập trong lĩnh vực giáo dục vừa có hoạt động dạy học, dạy nghề (đối tượng không chịu thuế GTGT) mà vừa cung cấp các hàng hóa, dịch vụ khác ngoài hoạt động dạy học, dạy nghề nêu trên (đối tượng chịu thuế GTGT) thì phải nộp hồ sơ khai thuế GTGT. Trường hợp ngoài khoản thu từ học phí, nếu đơn vị phát sinh các khoản thu khác chịu thuế GTGT thì đơn vị vẫn phải kê khai thuế GTGT. Trong đó khoản thu từ học phí được kê khai vào chỉ tiêu doanh thu không chịu thuế trên Tờ khai thuế GTGT.

    Về hồ sơ khai thuế:

    - Trường hợp đơn vị sử dụng phương pháp khấu trừ kê khai thì sử dụng Mẫu số 01/GTGT được ban hành kèm theo Thông tư 80/2021/TT-BTC.

    https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/danluatfile/2024/04/27/mau-01.doc Mẫu số 01/GTGT

    - Trường hợp đơn vị tính thuế bằng phương pháp trực tiếp trên doanh thu kê khai thì thực hiện theo Mẫu số 04/GTGT được ban hành kèm theo Thông tư 80/2021/TT-BTC.

    https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/danluatfile/2024/04/27/mau-04-to-khai-thue%20.docx Mẫu số 04/GTGT

    (3) Đối tượng nào được áp dụng phương pháp khấu trừ thuế GTGT?

    Căn cứ theo Khoản 2 Điều 10 Luật Thuế giá trị gia tăng 2008 được sửa đổi bởi Luật Thuế giá trị gia tăng sửa đổi 2013 quy định về phương pháp khấu trừ thuế áp dụng đối với cơ sở kinh doanh thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hoá đơn, chứng từ bao gồm: 

    - Cơ sở kinh doanh có doanh thu hàng năm từ 1 tỷ đồng trở lên từ hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

    - Cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế giá trị gia tăng.

    Như vậy, phương pháp khấu trừ thuế GTGT sẽ được áp dụng đối với những đối tượng như đã nêu trên.

     
    160 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận