Phụ nữ mang thai có được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm không?

Chủ đề   RSS   
  • #583466 30/04/2022

    haunguyenth
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 1481
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Phụ nữ mang thai có được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm không?

    Theo quy đinh tại điểm a Khoản 1 Điều 137 Bộ luật lao động 2019 thì người sử dụng lao động không được phép sử dụng lao động nữ mang thai từ tháng thứ 6 làm thêm giờ, làm vào ban đêm nếu làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo

    Như vậy, pháp luật không quy định về việc sử dụng phụ nữ mang thai làm việc ở vùng bình thường. Đối với các vùng bình thường thì luật quy định người sử dụng lao động không được sử dụng phụ nữ mang thai từ tháng thứ 7 làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm.

    Do đó, trường hợp của người lao động là phụ nữ đang mang thai đang làm việc ở vùng bình thường không phải vùng sâu, vùng xa thì có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để chuyển đổi ca làm việc sang ca ban ngày để đảm bảo điều kiện về sức khỏe.

    Trong trường hợp người sử dụng lao động sử dụng lao động là phụ nữ mang thai từ tháng thứ 7 hoặc tháng thứ 6 ở vùng sâu, vùng xa,.. làm thêm giờ, làm vào ban đêm hoặc đi công tác thì sẽ bị xử phạt hành chính từ 10.000.000 đến 20.000.000 đồng theo quy định của pháp luật tại điểm a Khoản 2 Điều 28 Nghị định 12/2022/NĐ-CP

     
    72 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #583475   30/04/2022

    Phụ nữ mang thai có được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm không?

    Cám ơn bạn đã thông tin! Theo bài viết trên, người phụ nữ mang thai dưới tháng thứ 7 ở vùng bình thường và dưới tháng thứ 6 ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo có thể được làm thêm giờ và làm việc vào ban đêm. Quy định này nhằm bảo vệ sức khỏe người phụ nữ mang thai và đứa bé trong bụng.

     
    Báo quản trị |  
  • #583969   09/05/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 10914
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 223 lần


    Phụ nữ mang thai có được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm không?

    Như vậy, pháp luật không quy định về việc sử dụng phụ nữ mang thai làm việc ở vùng bình thường.

    => Mình chưa hiểu rõ câu bạn kết luận ở đây là như thế nào? Theo mình hiểu quy định thì không được sử dụng người lao động làm việc ban đêm, làm thêm giờ đối với trường hợp phụ nữ mang thai từ tháng thứ 07 (ở vùng có điều kiện làm việc bình thường hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo; 

    Quy định trên thì không khác so với quy định tại Bộ luật Lao động cũ. Có khác đối với trường hợp lao động nữ mang thai dưới 12 tháng tuổi.

     
    Báo quản trị |