Phụ huynh đánh con cái có bị xử lý vi phạm pháp luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #544636 29/04/2020

    Phụ huynh đánh con cái có bị xử lý vi phạm pháp luật không?

    Từ xưa, có rất nhiều trường bố mẹ đánh con cái, hay nặng hơn là nạn bạo hành trẻ em. Vậy về vấn đề đấnh đập con cái, hay bạo hành con cái có vi phạm pháp luật không?

    Theo khoản 1 Điều 2 Luật phòng, chống bạo lực gia đình 2007 có quy định:

    Điều 2. Các hành vi bạo lực gia đình

    1. Các hành vi bạo lực gia đình bao gồm:

    a) Hành hạ, ngược đãi, đánh đập hoặc hành vi cố ý khác xâm hại đến sức khoẻ, tính mạng;

    b) Lăng mạ hoặc hành vi cố ý khác xúc phạm danh dự, nhân phẩm;

    c) Cô lập, xua đuổi hoặc gây áp lực thường xuyên về tâm lý gây hậu quả nghiêm trọng;

    d) Ngăn cản việc thực hiện quyền, nghĩa vụ trong quan hệ gia đình giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau;

    đ) Cưỡng ép quan hệ tình dục;

    e) Cưỡng ép tảo hôn; cưỡng ép kết hôn, ly hôn hoặc cản trở hôn nhân tự nguyện, tiến bộ;

    g) Chiếm đoạt, huỷ hoại, đập phá hoặc có hành vi khác cố ý làm hư hỏng tài sản riêng của thành viên khác trong gia đình hoặc tài sản chung của các thành viên gia đình;

    h) Cưỡng ép thành viên gia đình lao động quá sức, đóng góp tài chính quá khả năng của họ; kiểm soát thu nhập của thành viên gia đình nhằm tạo ra tình trạng phụ thuộc về tài chính;

    i) Có hành vi trái pháp luật buộc thành viên gia đình ra khỏi chỗ ở.

    Do đó, mọi hành vi đánh đập, hành hạ... con cái của bố mẹ đều là hành vi vi phạm pháp luật. Bậc bố mẹ thường nghĩ con mình sinh ra thì mình có quyền dạy theo các riêng của mình. Nhưng thật ra là hoàn toàn sai, vì vậy cần lên án các hành vi này.

    Cập nhật bởi simon789 ngày 29/04/2020 12:22:05 CH
     
    5541 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545024   30/04/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 54 lần


    Có thể thấy, mọi hành vi đánh đập, ngược đãi, hành hạ… con cái của cha mẹ đều là hành vi vi phạm pháp luật.

    Theo Khoản 1, Khoản 2 Điều 49 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định hành vi xâm hại sức khỏe thành viên gia đình bị xử phạt như sau:

    “1. Phạt tiền từ 1.000.000 đến 1.500.000 đồng với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình.

    2. Phạt tiền từ 1.500.000 đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Sử dụng các công cụ, phương tiện hoặc các vật dụng khác gây thương tích cho thành viên gia đình;

    b) Không kịp thời đưa nạn nhân đi cấp cứu điều trị trong trường hợp nạn nhân cần được cấp cứu kịp thời hoặc không chăm sóc nạn nhân trong thời gian nạn nhân điều trị chấn thương do hành vi bạo lực gia đình, trừ trường hợp nạn nhân từ chối.[…]”

    Bên cạnh đó, tại Khoản 1 Điều 50 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định hành vi hành hạ, ngược đãi thành viên gia đình như sau sẽ bị phạt tiền từ 1.500.000 đến 2.000.000 đồng:

    “1. Phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Đối xử tồi tệ với thành viên gia đình như: bắt nhịn ăn, nhịn uống, bắt chịu rét, mặc rách, không cho hoặc hạn chế vệ sinh cá nhân;

    b) Bỏ mặc không chăm sóc thành viên gia đình là người già, yếu, tàn tật, phụ nữ có thai, phụ nữ nuôi con nhỏ.[…]”

    Ngoài mức phạt nêu trên, người vi phạm các hành vi nêu trên còn bị buộc xin lỗi công khai khi nạn nhân có yêu cầu.

    Nếu hành vi đánh đập, hành hạ đủ yếu tố cấu thành tội phạm thì còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của Bộ luật hình sự như tội cố ý gây thương tích, tội hành hạ người khác… Tình tiết xâm hại đối với trẻ em cũng được coi là tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự của người phạm tội, cụ thể quy định như sau:

    “Điều 140. Tội hành hạ người khác

    1. Người nào đối xử tàn ác hoặc làm nhục người lệ thuộc mình nếu không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 185 của Bộ luật này, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm:

    a) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    b) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân 11% trở lên;

    c) Đối với 02 người trở lên.”

    Như vậy, theo quy định của pháp luật thì hành vi bạo lực đối với trẻ của thành viên trong gia đình có chế tài xử phạt hành chính hoặc xử lý hình sự.

     
    Báo quản trị |  
  • #547987   31/05/2020

    Cảm ơn bài chia sẻ hữu ích của bạn. Ngày xưa hay có câu “Thương cho roi cho vọt, ghét cho ngọt cho bùi” nên hay xảy ra tình trạng cha mẹ nhầm tưởng rằng đánh con cái là một đặc quyền của mình. Tuy nhiên, pháp luật ngày càng đề cao quyền con người, vì vậy, cha mẹ cần có cách dạy con khéo léo, tránh việc sử dụng bạo lực.

     
    Báo quản trị |  
  • #578224   22/12/2021

    Đúng là xã hội quyền trẻ em, quyền con người ngày càng được nâng cao. Trẻ em ngày càng được bảo vệ nhiều hơn. Nhưng đôi khi chính những cái đó cũng làm trẻ em quen được nuông chiều. Không phải là ủng hộ việc sử dụng vũ lực với con cái, nhưng cần có những lúc sử dụng biện pháp răn đe sẽ tốt hơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #583681   30/04/2022

    minhhanhuynh2102
    minhhanhuynh2102
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:21/03/2022
    Tổng số bài viết (194)
    Số điểm: 1285
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Phụ huynh đánh con cái có bị xử lý vi phạm pháp luật không?

    Cảm ơn bạn về nội dung bài viết, thực chất vấn đề này nó vẫn còn có nhiều vấn đề tranh luận bởi vì theo bản thân mình nghĩa mặc dù có nhiều phương pháp dạy khác nhau những vẫn phải có những "chế tài" để phạt con. Việc phạt này nếu như dừng lại ở 1, 2 roi thì không thể xem đây là hành vi bạo lực gia đình được. Mong sẽ nhận được ý kiến của mọi người.

     
    Báo quản trị |  
  • #584357   28/05/2022

    haunguyenth
    haunguyenth
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (187)
    Số điểm: 1346
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Phụ huynh đánh con cái có bị xử lý vi phạm pháp luật không?

    Cảm ơn thông tin bài viết của bạn, hiện nay có rất nhiều vụ việc cha mẹ bạo hành con cái, chỉ khi xảy ra hậu quả lớn được dư luận vào cuộc thì mới phát hiện, rất nhiều trường hợp đã gây ra những hậu quả vô cùng đáng tiếc, pháp luật cũng đã có chế tài nghiêm khắc cho hành vi này.

     

     
    Báo quản trị |