Phó Bí thư thường trực Đảng uỷ phường chuyển sang Chủ tịch Hội chữ thâp đỏ huyện là công chức hay viên chức?

Chủ đề   RSS   
  • #610604 15/04/2024

    phongvan8v

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:15/04/2024
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phó Bí thư thường trực Đảng uỷ phường chuyển sang Chủ tịch Hội chữ thâp đỏ huyện là công chức hay viên chức?

    cho mình hỏi hiện tại mình đang giữ chức vụ phó bí thư thường trực đảng ủy phường. sắp tới chuyển qua làm chủ tịch hội chữ thập đỏ huyện thì có được gọi là công chức hay ko hay chuyển thành viên chức

     
    115 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #610612   16/04/2024

    btrannguyen
    btrannguyen
    Top 150
    Lớp 8

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:13/03/2024
    Tổng số bài viết (611)
    Số điểm: 10312
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 191 lần


    Phó Bí thư thường trực Đảng uỷ phường chuyển sang Chủ tịch Hội chữ thâp đỏ huyện là công chức hay viên chức?

    Chào bạn, về vấn đề của bạn có thể tham khảo giải đáp như sau:

    1) Công chức, viên chức là gì?

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 1 Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức sửa đổi 2019 quy định như sau:

    Công chức là công dân Việt Nam, được tuyển dụng, bổ nhiệm vào ngạch, chức vụ, chức danh tương ứng với vị trí việc làm:

    - Trong cơ quan của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội ở trung ương, cấp tỉnh, cấp huyện;

    - Trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân mà không phải là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng;

    - Trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân mà không phải là sĩ quan, hạ sĩ quan phục vụ theo chế độ chuyên nghiệp, công nhân công an, trong biên chế và hưởng lương từ ngân sách nhà nước.

    Theo quy định tại Điều 2 Luật Viên chức 2010 quy định về viên chức như sau:

    Viên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật.

    Như vậy, công chức hiểu đơn giản là người được tuyển dụng, bổ nhiệm vào cơ quan Nhà nước và làm việc trong biên chế, hưởng lương từ NSNN. Còn viên chức là người được tuyển dụng vào làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập và hưởng lương từ quỹ của đơn vị đó.

    2) Phó Bí thư thường trực Đảng ủy phường là cán bộ, công chức hay viên chức?

    Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 5 Nghị định 33/2023/NĐ-CP cán bộ cấp xã có các chức vụ sau đây:

    - Bí thư, Phó Bí thư Đảng ủy;

    - Chủ tịch, Phó Chủ tịch Hội đồng nhân dân;

    - Chủ tịch, Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân;

    - Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam;

    - Bí thư Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh;

    - Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam;

    - Chủ tịch Hội Nông dân Việt Nam (áp dụng đối với xã, phường, thị trấn có hoạt động nông, lâm, ngư, diêm nghiệp và có tổ chức Hội Nông dân Việt Nam);

    - Chủ tịch Hội Cựu chiến binh Việt Nam.

    Như vậy, trường hợp của bạn thì Phó Bí thư thường trực Đảng uỷ phường là cán bộ cấp xã chứ không phải là công chức hay viên chức.

    3) Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ huyện là cán bộ, công chức hay viên chức?

    Theo Điều 2 Luật Hoạt động chữ thập đỏ 2008, hoạt động của Hội Chữ thập đỏ được hiểu là hoạt động nhân đạo dựa vào cộng đồng do Hội Chữ thập đỏ thực hiện hoặc phối hợp với tổ chức, cá nhân thực hiện về cứu trợ khẩn cấp và trợ giúp nhân đạo; chăm sóc sức khỏe; sơ cấp cứu ban đầu; hiến máu nhân đạo, hiến mô, bộ phận cơ thể người và hiến xác; tìm kiếm tin tức thân nhân thất lạc do chiến tranh, thiên tai, thảm họa; tuyên truyền các giá trị nhân đạo; tham gia phòng ngừa, ứng phó thảm họa.

    Theo đó, các hoạt động chữ thập đỏ nói trên được thực hiện dựa trên nguyên tắc quy định tại Điều 3 Luật Hoạt động chữ thập đỏ 2008, gồm:

    - Tự nguyện, không vụ lợi

    - Công khai, minh bạch; đúng mục đích, đối tượng; kịp thời và hiệu quả.

    - Không phân biệt đối xử, phù hợp với truyền thống nhân ái của dân tộc.

    - Sử dụng biểu tượng chữ thập đỏ.

    - Tuân thủ quy định của pháp luật Việt Nam, điều ước quốc tế về hoạt động nhân đạo mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

    Kinh phí hoạt động và tài sản của Hội chữ thập đỏ theo quy định tại Điều 28 Luật Hoạt động chữ thập đỏ 2008 như sau:

    - Kinh phí hoạt động của Hội Chữ thập đỏ được hình thành từ các nguồn sau đây:

    + Hội phí của hội viên;

    + Ủng hộ của tổ chức, cá nhân;

    + Hỗ trợ từ ngân sách nhà nước để thực hiện việc vận động, tiếp nhận, vận chuyển, phân phối tiền, hiện vật cứu trợ và nhiệm vụ khác do Nhà nước giao;

    + Các nguồn thu hợp pháp khác.

    + Hội Chữ thập đỏ tiếp nhận, quản lý và sử dụng theo quy định của pháp luật đối với tài sản mà Nhà nước giao và tài sản do tổ chức, cá nhân tặng.

    Theo đó, bên cạnh những nguồn khác, Hội Chữ thập đỏ được phép dùng nguồn ủng hộ của tổ chức, cá nhân để hình thành nên kinh phí hoạt động cho Hội.

    Như vậy, Hội Chữ thập đỏ là tổ chức xã hội hoạt động nhân đạo theo pháp luật Việt Nam, pháp luật quốc tế. Phó Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ là những người đứng đầu hội và không phải là viên chức, cán bộ hay công chức theo quy định của pháp luật hiện hành.

    Vậy thì, trong trường hợp của bạn, Phó Bí thư thường trực Đảng uỷ phường và cả Phó Chủ tịch Hội chữ thập đỏ đều không phải là công chức hay viên chức.

    Nếu trong các trường hợp khác, từ công chức chuyển sang viên chức thì sẽ là viên chức và hưởng lương, chế độ và có những quyền, nghĩa vụ theo quy định đối với viên chức.

    Bạn có thể xem thêm tại: Công chức chuyển chức vụ sang viên chức thì được gọi là gì?

     
    Báo quản trị |