Phí test Covid PCR

Chủ đề   RSS   
  • #583151 29/04/2022

    vutrinhsonnam2015

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:25/03/2022
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Phí test Covid PCR

    Phí test Covid PCR nhà nước đã quy định rõ ràng từng khoản mục, vậy quy định và mức phí này có áp dụng triệt để cho toàn bộ các khối bệnh viện tư nhân không ạ? Nhà nước trước quy định, tại bệnh viện tư khu vực phía Nam họ thu PCR 1,7tr xét nghiệm gộp cũng như xét nghiệm đơn - không tính xét nghiệm gộp. Sau quy định này họ đang thu mức 870.000₫/xét nghiệm - không kể đơn hay gộp. Không lẽ kid test, các vật dụng y tế từ Bắc vào Nam cao như thế? Các chi phí không ngừng gia tăng ạ?
     
     
    36 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #583154   29/04/2022

    Special29
    Special29
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (475)
    Số điểm: 3590
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 66 lần


    Phí test Covid PCR

    Theo Thông tư 02/2022/TT-BYT quy định: 
    Điều 1. Phạm vi điều chỉnh và áp dụng
    1. Phạm vi điều chỉnh:
    Thông tư này quy định giá dịch vụ xét nghiệm SARS-CoV-2 do cơ sở y tế của Nhà nước thực hiện, bao gồm việc lấy mẫu, bảo quản mẫu, thực hiện và trả kết quả xét nghiệm SARS-CoV-2.
    2. Phạm vi áp dụng:
    a) Thông tư này áp dụng đối với các trường hợp: thanh toán chi phí xét nghiệm SARS-CoV-2 theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế; người sử dụng dịch vụ xét nghiệm SARS-CoV-2 tự chi trả và các trường hợp được ngân sách Nhà nước chi trả theo quy định của Luật phòng, chống bệnh truyền nhiễm, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản này;
    b) Thông tư này không áp dụng đối với các trường hợp lấy mẫu, bảo quản mẫu, thực hiện và trả kết quả xét nghiệm SARS-CoV-2 tại cộng đồng do ngân sách Nhà nước chi trả theo quy định của Luật phòng, chống bệnh truyền nhiễm.
    Văn bản đã nêu rõ việc quy định giá xét nghiệm này áp dụng tại các cơ sở y tế Nhà nước, nghĩa là việc lấy mẫu, xét nghiệm và trả kết quả được thực hiện tại các cơ sở y tế Nhà nước. Do đó, phạm vi đối với các cơ sở y tế tư nhân không thuộc đối tượng áp dụng của quy định giá dịch vụ xét nghiệm.
     
     
    Báo quản trị |