Phạt tù 02 năm nếu không thực hiện lệnh nhập ngũ

Chủ đề   RSS   
  • #513810 16/02/2019

    nguyenducphong_123456
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2018
    Tổng số bài viết (154)
    Số điểm: 3561
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 118 lần


    Phạt tù 02 năm nếu không thực hiện lệnh nhập ngũ

    >>> Mọi thắc mắc về nghĩa vụ quân sự 2018 sẽ được giải đáp tại đây

    >>> 12 điều cần lưu ý về NGHĨA VỤ QUÂN SỰ từ năm 2016

    >>> TIÊU CHUẨN SỨC KHỎE NGHĨA VỤ QUÂN SỰ

    >>> Hướng dẫn đơn xin tạm hoãn nghĩa vụ dân sự

    Hàng năm sau vào khoảng tháng hai hoặc tháng ba là thời gian gọi nhập ngũ với những đối tượng đáp ứng đủ điều kiện nhập ngũ. Tuy nhiên có thể vì một số lý do mà người được gọi nhập ngũ không thể có mặt đúng thời gian hoặc địa điểm tập trung ghi trong lệnh gọi nhập ngũ, những trường hợp vắng mặt như thế có phải chịu trách nhiệm nào không?

    - Xử phạt hành chính

    Theo Khoản 1, Điều 7, Nghị định 120/2013/NĐ-CP

    Phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.500.000 đồng đối với hành vi không có mặt đúng thời gian hoặc địa điểm tập trung ghi trong lệnh gọi nhập ngũ mà không có lý do chính đáng.

    Vậy nếu đến ngày nhập ngũ bạn phải có mặt đúng thời gian và địa điểm tập trung thì sẽ bị xử phạt từ 1.5 – 2.5 triệu đồng trừ trường hợp có lý do chính đáng.

    Thế nào là lý do chính đáng? Bạn xem chi tiết: Tại đây.

    Sau khi bị xử phạt bạn sẽ bị buộc chấp hành lệnh gọi nhập ngũ. Trong trường hợp bạn đã bị xử phạt vi phạm hành chính mà tiếp tục không thực hiện lệnh nhập ngũ có thể phải chịu trách nhiệm hình sự. Không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ là hành vi của người đăng ký nghĩa vụ quan sự, có lệnh gọi nhập ngũ nhưng không nhập ngũ hoặc đã đến nơi nhập ngũ lại bỏ trốn không thực hiện các thủ tục cần thiết để nhập ngũ.

    - Chịu trách nhiệm hình sự

    Theo Khoản 1, Điều 332, Bộ luật Hình sự 2015

    1. Người nào không chấp hành đúng quy định của pháp luật về đăng ký nghĩa vụ quân sự, không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ, lệnh gọi tập trung huấn luyện, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

    a) Tự gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của mình;

    b) Phạm tội trong thời chiến;

    c) Lôi kéo người khác phạm tội.

    Như vậy, với người không chấp hành lệnh nhập ngũ có thế bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc phải chịu trách nhiệm hình sự.

    Cập nhật bởi nguyenducphong_123456 ngày 16/02/2019 10:58:29 SA
     
    3511 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận