Phạm nhân không chết sau khi tiêm thuốc thì có được miễn án tử?

Chủ đề   RSS   
  • #584521 29/05/2022

    minhhanhuynh2102
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:21/03/2022
    Tổng số bài viết (194)
    Số điểm: 1345
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Phạm nhân không chết sau khi tiêm thuốc thì có được miễn án tử?

    Biện pháp tử hình bằng hình thức tiêm thuốc được xem là một trong những chính sách nhân đạo của nhà nước. Biện pháp này giúp người tử hình tránh khỏi cảm giác đau đớn và người thi hành án giảm đi áp lực. Từ khi áp dụng biện pháp thi hành án tử hình bằng hình thức tiêm thuốc đến nay chưa từng xảy ra trường hợp phạm nhân không chết sau khi tiêm thuốc. Tuy nhiên, pháp luật luôn có những dự trù khi xảy ra trường hợp này. Cụ thể tại Khoản 4 Điều 6 Nghị định 43/2020/NĐ-CP có quy định như sau:

    4. Cán bộ trực tiếp thi hành án tử hình chịu trách nhiệm thực hiện các bước sau:

    a) Chuẩn bị đủ 03 liều thuốc (trong đó có 02 liều dự phòng);

    b) Xác định tĩnh mạch để thực hiện tiêm; trường hợp không xác định được tĩnh mạch thì báo cáo Chủ tịch Hội đồng thi hành án tử hình để yêu cầu bác sĩ hỗ trợ xác định tĩnh mạch;

    c) Đưa kim tiêm đã nối sẵn với ống truyền thuốc vào tĩnh mạch đã được xác định theo quy trình:

    Bước 1: Tiêm thuốc làm mất tri giác.

    Sau khi tiêm thuốc xong, cán bộ chuyên môn thực hiện thi hành án tử hình phải tiến hành kiểm tra, nếu người bị thi hành án tử hình chưa mất tri giác thì tiếp tục tiêm thuốc cho đến khi họ mất tri giác.

    Bước 2: Tiêm thuốc làm liệt hệ vận động.

    Bước 3: Tiêm thuốc làm ngừng hoạt động của tim.

    d) Kiểm tra hoạt động tim của người bị thi hành án tử hình qua máy điện tâm đồ. Trường hợp sau mười phút mà người bị thi hành án tử hình chưa chết, cán bộ kiểm tra phải báo cáo Chủ tịch Hội đồng thi hành án tử hình để ra lệnh sử dụng thuốc dự phòng;

    Mỗi lần tiêm thuốc sau mười phút mà người bị thi hành án tử hình chưa chết, cán bộ kiểm tra phải báo cáo Chủ tịch Hội đồng thi hành án tử hình để ra lệnh tiếp tục sử dụng liều thuốc dự phòng tiêm lần thứ hai, thứ ba;

    Trường hợp tiêm hết liều thuốc thứ ba sau mười phút mà người bị thi hành án chưa chết thì Đội trưởng Đội thi hành án phải báo cáo Chủ tịch Hội đồng thi hành án tử hình ra quyết định tạm dừng thi hành án.

    Theo đó, trong trường hợp sau khi tiêm thuốc mà phạm nhân không chết thì phải tiến hành ra quyết định tạm dừng thi hành án, không phải được miễn án tử hình.

    Cập nhật bởi minhhanhuynh2102 ngày 29/05/2022 09:55:13 CH Cập nhật bởi minhhanhuynh2102 ngày 29/05/2022 09:52:31 CH
     
    104 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #584641   30/05/2022

    Phạm nhân không chết sau khi tiêm thuốc thì có được miễn án tử?

    Cám ơn bạn về bài viết hữu ích này! Đây có thể nói là biện pháp thi hành án nhân đạo nhất đối với người phạm tội. Tuy nhiên, đôi lúc cũng có những chuyện xảy ra ngoài kế hoạch, những nhà lập pháp đã dự liệu được trước giúp giải quyết được các tình huống phát sinh.

     
    Báo quản trị |  
  • #584892   31/05/2022

    minhhanhuynh2102
    minhhanhuynh2102
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:21/03/2022
    Tổng số bài viết (194)
    Số điểm: 1345
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Cảm ơn bạn đã có những lời nhận xét rất thực tế. Bản chất chúng ta không thể lường trước được những sự việc có thể xảy ra trong tương lai. Chính vì vậy, việc pháp luật đưa ra những quy định dự trù như vậy cũng là điều nên làm và dễ hiểu.

     
    Báo quản trị |  
  • #584674   31/05/2022

    anhhong58
    anhhong58
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2840
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 13 lần


    Phạm nhân không chết sau khi tiêm thuốc thì có được miễn án tử?

    Cảm ơn bạn vì đã chia sẻ thông tin hữu ích và thù vị này.

    Mặc dù trường hợp sau khi thi hành án bằng phương pháp tiêm thuốc mà phạm nhân vẫn còn sống sẽ rất khó xảy ra trên thực tế. Tuy nhiên, việc có quy định dự trù như vậy vẫn là cần thiết theo quan điểm cá nhân mình.

     
    Báo quản trị |  
  • #584895   31/05/2022

    minhhanhuynh2102
    minhhanhuynh2102
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:21/03/2022
    Tổng số bài viết (194)
    Số điểm: 1345
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Cảm ơn bạn đã có những phản hồi tích cực về bài viết. Đúng như lời bạn nói, trên thực tế rất khó xảy ra trường hợp này. Tuy nhiên chúng ta cũng không thể đảm bảo rằng vấn đề này sẽ không xảy ra trong tương lai. Chính vì vậy việc pháp luật có đưa ra quy định cũng là điều dễ hiểu.

     
    Báo quản trị |  
  • #584909   31/05/2022

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (974)
    Số điểm: 6914
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 126 lần


    Phạm nhân không chết sau khi tiêm thuốc thì có được miễn án tử?

    Mình chẳng thấy có quy định nào nói về việc sẽ được miễn án tử hình khi tiêm thuốc không chết cả => Do đó không quan tâm đến việc tiêm thuốc có chế hay không thì người bị kết án tử hình vẫn sẽ chết, trừ khi bản án bị hủy. 

     
    Báo quản trị |  
  • #584989   31/05/2022

    Phạm nhân không chết sau khi tiêm thuốc thì có được miễn án tử?

    Cảm ơn bài viết rất thực tế của bạn. Mặc dù việc phạm nhân còn sống sau khi tiêm thuốc khó xảy nhưng không phải sẽ không có khả năng này, vì vậy việc dự trù trường hợp trên là rất cần thiết. bên cạnh đó ta cũng thấy pháp luật Việt Nam rất nhân đạo khi thi hành án bằng bện pháp tiêm thuốc.

     
    Báo quản trị |  
  • #585020   31/05/2022

    Phạm nhân không chết sau khi tiêm thuốc thì có được miễn án tử?

    Cảm ơn những chia sẻ vô cùng hữu ích từ bài viết của bạn. Tử hình bằng hình thức tiên thuốc là một chính sách nhân đạo của nhà nước. Tuy nhiên việc tiêm thuốc độc mà tử tù không chết thì hơi vô lý. Bởi vì tử tù sẽ bị tiêm tới 3 liều thuốc độc.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #585298   13/06/2022

    trinh16399
    trinh16399
    Top 500
    Mầm

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:17/05/2022
    Tổng số bài viết (139)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 9 lần


    Phạm nhân không chết sau khi tiêm thuốc thì có được miễn án tử?

    Phạm nhân không chết sau khi tiêm thuốc độc không đồng nghĩa với việc kết thúc trách nhiệm hình sự. Do đó việc được miễn án tử là điều không thể nào có thể xảy ra. Việc hoãn thi hành án là việc các cơ quan có liên quan tìm ra phương án, giải pháp mới phù hợp với trường hợp trên mà thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #585726   24/06/2022

    chaann
    chaann
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:08/06/2022
    Tổng số bài viết (197)
    Số điểm: 1500
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Phạm nhân không chết sau khi tiêm thuốc thì có được miễn án tử?

    Cảm ơn vì những thông tin mà bạn đã cung cấp. Bài viết mà bạn mang lại đã cung cấp cho mình được nhiều thông tin hữu ích về trường hợp phạm nhân tiêm thuốc độc nhưng không chết. Đọc bài viết, mình đã có những góc nhìn sâu hơn về các quy định của pháp luật về trách nhiệm của cán bộ thi hành án tử hình đối với phạm nhân. Bài viết của bạn thật sự rất hữu ích, hi vọng nhận được nhiều bài viết hơn từ bạn.

     
    Báo quản trị |