Phải làm gì để bảo đảm quyền lợi cho bản thân khi trong một mối quan hệ hôn nhân đồng giới?

Chủ đề   RSS   
  • #577139 18/11/2021

    Phải làm gì để bảo đảm quyền lợi cho bản thân khi trong một mối quan hệ hôn nhân đồng giới?

    Em chào các anh chị!

    Em có một người bạn, bạn em đang trong một mối quan hệ hôn nhân đồng giới. Vì sự tin tưởng và yêu thương nên hai người đã đám cưới và về chung sống với nhau. Tuy nhiên, em muốn hỏi là có cách nào để đảm bảo quyền lợi về tài sản cho bạn em khi chung sống với người bạn đời cùng giới không ạ? Vì hiện tại pháp luật Việt Nam vẫn chưa công nhận hôn nhân đồng giới nên cũng không có quy định nào về chế độ tài sản trong mối quan hệ này. Nếu hai người làm một bản thỏa thuận về phân chia và sử dụng tài sản thì hình thức, nội dung của thỏa thuận này như thế nào?

    Em cảm ơn các anh chị, mong mọi người cho em ý kiến góp ý.

     
    319 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn proptvb vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/11/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #577141   18/11/2021

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (712)
    Số điểm: 4550
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 117 lần


    Theo Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định điều kiện kết hôn như sau:

    - Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    + Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    + Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    + Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    + Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    - Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    Như vậy, theo quy định hiện nay thì kết hôn đồng giới không được Nhà nước thừa nhận nên cũng không phát sinh quan hệ về quan hệ nhân thân, tài sản,... Do không được công nhận là quan hệ vợ chồng nên sẽ không được áp dụng chế độ tài sản của vợ chồng được quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình. Cho nên, việc thỏa thuận tài sản của hai bên sẽ tùy thuộc vào hai bạn chứ không có quy định cụ thể bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/11/2021)
  • #577553   30/11/2021

    katkumhat
    katkumhat
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (529)
    Số điểm: 3150
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 57 lần


    Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì hiện nay nhà nước ta vẫn không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính. Thực tế, quan hệ hôn nhân đồng giới vẫn có, họ vẫn tổ chức hỗ lễ, về sống chung, cùng tạo lập nên cuộc sống gia đình. Tuy nhiên, về mặt pháp lý thì họ không thể đăng ký kết hôn, không được pháp luật hôn nhân gia đình điều chỉnh, bảo vệ quan hệ hôn nhân của họ trước pháp luật.

    Việc đặt ra câu hỏi là có nên hay không trong việc thỏa thuận về tài sản trước khi sống chung, thì rõ ràng trường hợp này luật không có quy định. Các bên hoàn toàn có thể thỏa thuận như là đối với quan hệ hợp tác giữa các bên theo quy định của pháp luật dân sự. Do không có những quy định cụ thể như đối với quan hệ vợ chồng được công nhận, bảo vệ bởi pháp luật hôn nhân gia đình về chế độ tài sản thì việc đặt ra có có thỏa thuận hay không thì cũng được pháp luật điều chỉnh (có những quy định nhất định).

    Tuy nhiên, đối với quan hệ hôn nhân đồng tính thì không có, cho nên theo quan điểm của mình thì cũng nên có những thỏa thuận về chế độ tài sản trong quá trình sống chung.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn katkumhat vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2021)