Phải có chứng chỉ trình độ ngoại ngữ khi làm điều dưỡng hạng IV không?

Chủ đề   RSS   
  • #582507 31/03/2022

    Phải có chứng chỉ trình độ ngoại ngữ khi làm điều dưỡng hạng IV không?

    Căn cứ Khoản 2 Điều 6 Thông tư liên tịch 26/2015/TTLT-BYT-BNV quy định về tiêu chuẩn trình độ đào tạo bồi dưỡng điều dưỡng hạng IV như sau:

    a) Tốt nghiệp trung cấp trở lên chuyên ngành điều dưỡng. Trường hợp tốt nghiệp trung cấp chuyên ngành hộ sinh hoặc y sĩ thì phải có chứng chỉ đào tạo chuyên ngành điều dưỡng theo quy định của Bộ Y tế;

    b) Có trình độ ngoại ngữ bậc 1 trở lên theo quy định tại Thông tư 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24 tháng 01 năm 2014 của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc đối với vị trí việc làm có yêu cầu sử dụng tiếng dân tộc;

    c) Có trình độ tin học đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 11 tháng 3 năm 2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin.

    Như vậy, theo quy định hiện hành thì trong trường hợp muốn trở thành điều dưỡng hạng IV bạn chỉ cần trình độ ngoại ngữ bậc 1. Bên cạnh đó, trong trường hợp vị trí yêu cầu tiếng dân tộc bạn sẽ phải có chứng chỉ tiếng dân tộc.

     
    76 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #583181   29/04/2022

    Phải có chứng chỉ trình độ ngoại ngữ khi làm điều dưỡng hạng IV không?

    Là công dân ai cũng phải thực thi quyền và nghĩa vụ đối với xã hội, nhà nước và nhân dân. Là điều đưỡng viên, bên cạnh năng lực chuyên môn, cần phải có năng lực về pháp lý và đạo đức nghề nghiệp đó là những lĩnh vực năng lực thiết yếu để đảm bảo chất lượng chăm sóc người bệnh và an toàn cho người sử dụng, người cung cấp dịch vụ y tế bao gồm cả việc thường xuyên nâng cao trình độ ngoại ngữ.

     
    Báo quản trị |  
  • #585038   31/05/2022

    Phải có chứng chỉ trình độ ngoại ngữ khi làm điều dưỡng hạng IV không?

    Cảm ơn những kiến thức vô cùng bổ ích mà bạn chia sẻ. Điều dưỡng là một ngành nghề mà nước ta hiện còn đang thiếu tương đối nhiều, tuy nhiên không thể vì lý do xã hội đang thiếu mà cấp chứng chỉ hành nghề điều dưỡng cho những người có trình độ kém được.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #585051   31/05/2022

    Tramylttm98
    Tramylttm98

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:31/05/2022
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phải có chứng chỉ trình độ ngoại ngữ khi làm điều dưỡng hạng IV không?

    Căn cứ Khoản 2 Điều 6 Thông tư liên tịch 26/2015/TTLT-BYT-BNV được sửa đổi bởi Khoản 5 Điều 3 Thông tư 03/2022/TT-BYT có hiệu lực kể từ ngày 10/06/2022

    Điều 6. Điều dưỡng hạng IV - Mã số: V.08.05.13

    2. Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng
    a) Tốt nghiệp cao đẳng Điều dưỡng.
    b) Có chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp điều dưỡng hoặc có chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh (dùng cho các hạng chức danh điều dưỡng).

    …”

    Theo đó, kể từ ngày 10/6/2022 thì tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng là không còn yêu cầu chứng chỉ về ngoài ngữ. Tiêu chuẩn vê trình độ đào tạo, bồi dưỡng sẽ được thực hiện theo quy định tại Khoản 2 Điều 6 được sửa đổi nên trên.

     
    Báo quản trị |