Ô tô độ ống thở tránh chết máy khi trời mưa có bị từ chối đăng kiểm?

Chủ đề   RSS   
  • #611777 21/05/2024

    phucpham2205
    Top 150
    Lớp 8

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:31/01/2024
    Tổng số bài viết (616)
    Số điểm: 11009
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 228 lần
    SMod

    Ô tô độ ống thở tránh chết máy khi trời mưa có bị từ chối đăng kiểm?

    Sắp bước vào mùa mưa, chủ xe lắp thêm ống thở để tránh bị chết máy thì có được đăng kiểm? Sau bao nhiêu lâu thì phải đăng kiểm xe? Trường hợp nào được tự động gia hạn đăng kiểm? Hãy cùng tìm hiểu qua bài viết sau.

    (1) Ô tô độ ống thở tránh chết máy khi trời mưa có bị từ chối đăng kiểm?

    Căn cứ Điểm i Khoản 3 Điều 1 Thông tư 43/2023/TT-BGTVT sửa đổi, bổ sung Điều 4a Thông tư 85/2014/TT-BGTVT có quy định về những trường hợp mà xe có giới có sự thay đổi nhưng không được coi là cải tạo như sau:

    “i) Lắp đặt thêm mui gió trên nóc ca bin ô tô tải, bậc bước chân lên xuống, trang trí ống xả, đai trang trí bảo hiểm đèn chiếu sáng, đèn tín hiệu mà không làm thay đổi kích thước bao ngoài của xe.”

    Như vậy, với điều kiện là không thay đổi kích thước bao ngoài của xe ô tô thì chủ phương tiện vẫn có thể độ thêm ống thở cho xe mà không lo ngại bị từ chối cho đăng kiểm.

    (2) Sau bao nhiêu lâu thì phải thực hiện kiểm định?

    Căn cứ theo Phụ lục V được ban hành kèm theo Thông tư 08/2023/TT-BGTVT có quy định về chu kỳ kiểm định của xe ô tô như sau:

    TT

    Loại phương tiện

    Chu kỳ (tháng)

    Chu kỳ đầu

    Chu kỳ định kỳ

    1. Ô tô chở người đến 09 chỗ không kinh doanh vận tải

    1.1

    Thời gian sản xuất đến 07 năm

    36

    24

    1.2

    Thời gian sản xuất trên 07 năm đến 20 năm

     

    12

    1.3

    Thời gian sản xuất trên 20 năm

     

    06

    2. Ô tô chở người các loại đến 09 chỗ có kinh doanh vận tải

    2.1

    Thời gian sản xuất đến 05 năm

    24

    12

    2.2

    Thời gian sản xuất trên 05 năm

     

    06

    2.3

    Có cải tạo

    12

    06

    3. Ô tô chở người các loại trên 09 chỗ và ô tô chở người chuyên dùng

    3.1

    Thời gian sản xuất đến 05 năm

    24

    12

    3.2

    Thời gian sản xuất trên 05 năm

     

    06

    3.3

    Có cải tạo

    12

    06

    4. Ô tô tải các loại, ô tô chuyên dùng, ô tô đầu kéo, rơ moóc, sơmi rơ moóc

    4.1

    Ô tô tải các loại, ô tô chuyên dùng, ô tô đầu kéo có thời gian sản xuất đến 07 năm; rơ moóc, sơmi rơ moóc có thời gian sản xuất đến 12 năm

    24

    12

    4.2

    Ô tô tải các loại, ô tô chuyên dùng, ô tô đầu kéo có thời gian sản xuất trên 07 năm; rơ moóc, sơmi rơ moóc có thời gian sản xuất trên 12 năm

     

    06

    4.3

    Có cải tạo

    12

    06

    5

    Ô tô chở người các loại trên 09 chỗ đã sản xuất từ 15 năm trở lên (kể cả ô tô chở người trên 09 chỗ đã cải tạo thành ô tô chở người đến 09 chỗ).

     

    03

    (3) Trường hợp nào xe ô tô được tự động gia hạn đăng kiểm?

    Căn cứ Khoản 2 Điều 3 Thông tư 08/2023/TT-BGTVT có quy định Giấy chứng nhận kiểm định và tem kiểm định đã được cấp trước ngày 03/6/2023 có hiệu lực thì sẽ tiếp tục được sử dụng cho đến khi hết thời hạn được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định và tem kiểm định. Tuy nhiên cũng loại trừ những trường hợp như sau:

    - Giấy chứng nhận kiểm định và Tem kiểm định của ô tô chở từ 09 người không kinh doanh vận tải và có thời gian sản xuất đến 07 năm và thời gian sản xuất từ 13 năm đến 20 năm mà đã được cấp trước ngày 22/3/2023 và có hiệu lực đến trước ngày 01/7/2024 thì vẫn được tiếp tục sử dụng cho đến khi hết thời hạn tính theo chu kỳ. 

    Thời hạn hiệu lực của Giấy chứng nhận kiểm định và Tem kiểm định được Cục Đăng kiểm Việt Nam xác nhận theo mẫu quy định tại Phụ lục VI được ban hành kèm theo Thông tư 08/2023/TT-BGTVT (bản điện tử được ký số bởi Cục Đăng kiểm Việt Nam và có mã QR-Code kết nối tới Trang thông tin điện tử của Cục Đăng kiểm Việt Nam).

    Tại trường hợp này, người chủ xe có thể tra cứu trên Trang thông tin điện tử của Cục Đăng kiểm Việt Nam tại địa chỉ: https://giahanxcg.vr.org.vn/ 

    Sau đó, chủ xe in Giấy xác nhận thời hạn hiệu lực của Giấy chứng nhận kiểm định và Tem kiểm định. Tuy nhiên, tại đây cũng cần lưu ý, Giấy xác nhận này là giấy tờ kèm theo và không tách rời với Giấy chứng nhận kiểm định đã được cấp để tham gia giao thông đường bộ theo quy định. Đồng thời, không áp dụng cho những trường hợp Giấy chứng nhận và tem kiểm định đã hết hiệu lực trước ngày 03/6/2023.

    Theo đó, trường hợp là xe ô tô chở người đến 09 chỗ không kinh doanh vận tải và có thời gian sản xuất đến 07 năm, thời gian sản xuất từ 13 năm đến 20 năm đã được cấp trước ngày 22/3/2023 và có hiệu lực đến trước ngày 01/7/2024 thì sẽ được tự động gia hạn đăng kiểm.

     
    41 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận