Ô tô "độ" lốp xe thì có bị phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #567957 21/02/2021

    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (821)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Ô tô "độ" lốp xe thì có bị phạt không?

    Theo Khoản 3 Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông như sau:
     
    "3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    a) Điều khiển xe lắp thêm đèn phía trước, phía sau, trên nóc, dưới gầm, một hoặc cả hai bên thành xe;
     
    b) Điều khiển xe có hệ thống chuyển hướng của xe không đúng tiêu chuẩn an toàn kỹ thuật;
     
    c) Điều khiển xe không gắn đủ biển số hoặc gắn biển số không đúng vị trí; gắn biển số không rõ chữ, số; gắn biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng; sơn, dán thêm làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);
     
    d) Điều khiển xe không lắp đủ bánh lốp hoặc lắp bánh lốp không đúng kích cỡ hoặc không bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);"
     
    Như vậy, trường hợp xe ô tô tự ý lắp bánh lốp không đúng kích cỡ thì có thể bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Bên cạnh đó, đối với hành vi này không bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe.
     
    460 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #572851   28/06/2021

    katkumhat
    katkumhat
    Top 100
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (634)
    Số điểm: 3930
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 60 lần


    Đối với trường hợp vi phạm điểm d này còn bị “buộc phải lắp đầy đủ thiết bị hoặc thay thế thiết bị đủ tiêu chuẩn an toàn kỹ thuật hoặc khôi phục lại tính năng kỹ thuật của thiết bị theo quy định”. Cụ thể trong trường hợp này là phải khôi phục lại tính năng kỹ thuật của bánh lốp xe theo quy định.

     
    Báo quản trị |