Nữ kiểm sát viên được mặc trang phục thường trong giờ làm việc, thực hiện nhiệm vụ khi nào?

Chủ đề   RSS   
  • #595740 25/12/2022

    Nữ kiểm sát viên được mặc trang phục thường trong giờ làm việc, thực hiện nhiệm vụ khi nào?

    Tại Điều 9 Quyết định 54/QĐ-VKSTC-V9 năm 2013 có quy định về mặc thường phục dân sự của kiểm sát viên như sau:

    1. Cán bộ, công chức, viên chức trong giờ làm việc và khi thực hiện nhiệm vụ, hội họp được mặc thường phục dân sự trong các trường hợp sau:
     
    a) Do yêu cầu công tác hoặc tham gia các hoạt động văn hóa, xã hội;
     
    b) Nữ cán bộ, công chức, viên chức khi mang thai từ tháng thứ 3 đến khi sinh con được 6 tháng tuổi;
     
    2. Mặc thường phục dân sự phải lịch sự, gọn gàng theo quy định của Chính phủ về trang phục đối với công chức, viên chức Nhà nước.
     
    Theo đó, Nữ kiểm sát viên được mặc trang phục thường trong giờ làm việc, thực hiện nhiệm vụ khi mang thai từ tháng thứ 3 đến khi sinh con được 6 tháng tuổi hoặc do yêu cầu công tác hoặc tham gia các hoạt động văn hóa, xã hội.
     
    Ngoài các trường hợp trên, nữ kiểm sát viên trong giờ làm việc, khi thực hiện nhiệm vụ, hội họp, học tập phải sử dụng trang phục thường dùng, được quy định tại Điều 6 Quyết định 54/QĐ-VKSTC-V9 năm 2013 cụ thể như sau:
     
    1. Mùa hè, mặc quần áo xuân hè, đeo phù hiệu, cấp hiệu và đeo biển tên; mùa đông, mặc quần áo thu đông, thắt cà vạt, đeo phù hiệu, cấp hiệu và đeo biển tên. Biển tên được đeo ở ngực áo bên phải, cạnh dài phía dưới của biển tên song song sát trên nắp túi áo ngực.
     
    2. Khi mặc trang phục xuân hè áo kiểu sơ mi phải để áo trong quần, áo kiểu bludông phải để áo ngoài quần; khi mặc trang phục không đeo trang sức, vật trang trí gây phản cảm.
     
    3. Cán bộ, công chức, viên chức các đơn vị từ tỉnh Thừa Thiên - Huế trở ra sử dụng trang phục theo mùa; mặc trang phục xuân hè từ ngày 01 tháng 4 đến hết ngày 31 tháng 10 hàng năm, mặc trang phục thu đông từ ngày 01 tháng 11 năm trước đến hết ngày 31 tháng 3 năm sau. Cán bộ, công chức, viên chức các đơn vị từ thành phố Đà Nẵng trở vào (trừ tỉnh Lâm Đồng) mặc trang phục thường dùng xuân hè.
     
    4. Trong thời gian giao mùa giữa mùa hè và mùa đông hoặc những địa phương có thời tiết trong ngày khác nhau việc thống nhất mặc trang phục thu đông, hoặc trang phục xuân hè do thủ trưởng cơ quan, đơn vị quyết định.
     
    5. Cán bộ, công chức, viên chức mặc trang phục được đeo phù hiệu kết hợp với cấp hiệu, đội mũ bảo hiểm khi đi đường bằng xe mô tô, xe gắn máy.
     
    143 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tathao123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #597612   29/01/2023

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 3729
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 74 lần


    Nữ kiểm sát viên được mặc trang phục thường trong giờ làm việc, thực hiện nhiệm vụ khi nào?

    Cám ơn thông tin chia sẻ của bạn. Kiểm sát viên trong giờ làm việc, khi thực hiện nhiệm vụ, hội họp, học tập phải mặc trang phục thường dùng quy định tại Điều 6 Quyết định 54/QĐ-VKSTC-V9 2013. Kiểm sát viên chỉ được mặc thường phục dân sự trong 2 trường hợp sau: 

    - Do yêu cầu công tác hoặc tham gia các hoạt động văn hóa, xã hội;

    - Nữ cán bộ, công chức, viên chức khi mang thai từ tháng thứ 3 đến khi sinh con được 6 tháng tuổi.

     
     
    Báo quản trị |