NSDLĐ có quyền từ chối NLĐ nghỉ không hưởng lương hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #589636 13/08/2022

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2172)
    Số điểm: 75599
    Cảm ơn: 65
    Được cảm ơn 1606 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    NSDLĐ có quyền từ chối NLĐ nghỉ không hưởng lương hay không?

    Trong quan hệ lao động, người lao động được hưởng những quyền lợi chính đáng trong đó có việc nghỉ không hưởng lương đối với một số sự kiện theo luật định. Vậy theo quy định của pháp luật thì người sử dụng lao động có được từ chối nghỉ không hưởng lương của người lao động? Người lao động được nghỉ không hưởng lương tối đa bao nhiêu ngày?

    Nghỉ không hưởng lương là gì?

    Nghỉ không hưởng lương là việc người lao động (NLĐ) xin nghỉ trong các trường hợp cần thiết hay những sự kiện quan trọng.

    Đây là quyền lợi của NLĐ, NLĐ có thể xin nghỉ thời gian dài mà không bị sa thải, tuy nhiên, điều này vẫn phải đảm bảo có sự đồng ý của người sử dụng lao động (NSDLĐ).

    Nghỉ không hưởng lương tối đa bao nhiêu ngày?

    Căn cứ tại Điều 115 Bộ luật Lao động 2019 có quy định:

    1. NLĐ được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương và phải thông báo với NSDLĐ trong trường hợp sau đây:

    - Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

    - Con đẻ, con nuôi kết hôn: nghỉ 01 ngày;

    - Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi; cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi của vợ hoặc chồng; vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi chết: nghỉ 03 ngày.

    2. NLĐ được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; cha hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

    3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, NLĐ có thể thỏa thuận với NSDLĐ để nghỉ không hưởng lương.

    Theo đó, NLĐ có quyền nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với NSDLĐ khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết, bố hoặc mẹ kết hôn, anh, chị, em ruột kết hôn.

    Ngoài ra, theo quy định tại Khoản 3 Điều 115 BLLĐ 2019 thì NLĐ còn có thể thỏa thuận với NSDLĐ để nghỉ không hưởng lương. Trường hợp này tùy thuộc vào thỏa thuận của 2 bên mà số ngày nghỉ không lương có thể dài, ngắn khác nhau. Nếu NSDLĐ không cho nghỉ thì NLĐ không được tự ý nghỉ.

    Bên cạnh đó, quy định của pháp luật không giới hạn về số ngày nghỉ không hưởng lương tối đa của người lao động. Tuy nhiên nếu trong trường hợp nghỉ không hưởng lương dài ngày thì người lao động cũng phải chú ý đến quyền lợi khi tham gia bảo hiểm xã hội của mình.

    nghi-khong-huong-luong

    NSDLĐ có được từ chối nghỉ không hưởng lương của NLĐ?

    Theo Điều 115 BLLĐ 2019, NLĐ có quyền nghỉ không hưởng lương 01 ngày là đúng theo quy định của pháp luật trong trường hợp tại Khoản 2 Điều này.

    Việc NSDLĐ từ chối khi NLĐ đã báo trước trong trường hợp này là vi phạm quy định pháp luật.

    NSDLĐ có thể bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không bảo đảm cho NLĐ nghỉ việc riêng hoặc nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật được quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 18 Nghị định 12/2022/NĐ-CP (nếu NSDLĐ là tổ chức thì bị phạt tới 10 triệu đồng).

    Tuy nhiên, trong trường hợp NLĐ  đề xuất thỏa thuận nghỉ việc không lương với NSDLĐ, thì NSDLĐ có quyền xem xét đề xuất của NLĐ và quyết định chấp thuận hoặc không chấp thuận.

    Nếu trong trường hợp này NSDLĐ không chấp thuận đề xuất của người lao động thì cũng không vi phạm pháp luật.

    NSDLĐ không cho NLĐ nghỉ không hưởng lương mà họ vẫn nghỉ (trừ trường hợp tại Khoản 2 Điều 115 BLLĐ 2019) thì giải quyết như thế nào?

    Trong trường hợp này, NSDLĐ có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại điểm e Khoản 1 Điều 36 BLLĐ 2019 về việc tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng từ 05 ngày làm việc liên tục trở lên.

    Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp này thì NSDLĐ không phải báo trước cho NLĐ.

    Ngoài ra, có thể áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải căn cứ tại Khoản 4 Điều 125 BLLĐ 2019 đổi với NLĐ tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong thời hạn 30 ngày hoặc 20 ngày cộng dồn trong thời hạn 365 ngày tính từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng.

    Trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm thiên tai, hỏa hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.

     
    563 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/08/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #589639   13/08/2022

    chaann
    chaann
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:08/06/2022
    Tổng số bài viết (404)
    Số điểm: 3485
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 50 lần


    NSDLĐ có quyền từ chối NLĐ nghỉ không hưởng lương hay không?

    Cảm ơn những chia sẻ của tác giả. Hiện nay, theo quy định của pháp luật thì pháp luật không giới hạn về số ngày nghỉ không lương của người lao động, tuy nhiên, việc người lao động nghỉ không phép, không báo trước và được sự chấp thuận của người sử dụng lao động 05 ngày cộng dồn trong vòng 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm thì có thể phải chịu xử lý kỷ luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #593345   31/10/2022

    NSDLĐ có quyền từ chối NLĐ nghỉ không hưởng lương hay không?

    cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ. Theo bộ luật lao động quy định thì người lao động và người sử dụng lao động có được quyền thỏa thuận nghỉ không hưởng lương theo quy định. Vì đây là thỏa thuận của các bên nên người lao động và người sử dụng lao động có quyền thỏa thuận nghỉ không hưởng lương. Vì là yếu tố thỏa thuận nên người sử dụng lao động có quyền từ chối người lao động nghỉ không hưởng lương. Nhìn chung đây vấn đề này tùy thuộc vào thỏa thuận các bên.

     
    Báo quản trị |  
  • #593350   31/10/2022

    haohao2912
    haohao2912
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2018
    Tổng số bài viết (301)
    Số điểm: 2678
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 33 lần


    NSDLĐ có quyền từ chối NLĐ nghỉ không hưởng lương hay không?

    Cảm ơn thông tin của bạn! Việc đưa ra quy định khi người lao động nghỉ không lương (trừ trường hợp nghỉ một ngày được quy định) thì cần phải thỏa thuận với người sử dụng lao động. Điều này đang cho thấy sự công bằng, đảm bảo quyền lợi của cả hai bên. Người lao động được quyền thỏa thuận mong muốn nghỉ của mình nhưng việc nghỉ có thể ảnh hưởng đến công việc, đến quyền và lợi ích hợp pháp của người sử dụng lao động nên cần có sự thỏa thuận của hai bên và pháp luật không giới hạn thời gian nghỉ.

     
    Báo quản trị |  
  • #593434   31/10/2022

    sun_shineeeee
    sun_shineeeee

    Mầm

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:26/09/2022
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 23 lần


    NSDLĐ có quyền từ chối NLĐ nghỉ không hưởng lương hay không?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Mình đồng ý với quan điểm của tác giả về trường hợp ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; cha hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn, thì người sử dụng lao động phải cho người lao động nghỉ không hưởng lương 01 ngày.

    Còn trong trường hợp khác, thì người sử dụng lao động có quyền không chấp nhận đề nghị nghỉ không hưởng lương từ phía người lao động (theo Khoản 3 Điều 115 Bộ luật Lao động 2019).

     
    Báo quản trị |  
  • #595018   30/11/2022

    sun_shineeeee
    sun_shineeeee

    Mầm

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:26/09/2022
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 23 lần


    NSDLĐ có quyền từ chối NLĐ nghỉ không hưởng lương hay không?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Bài viết đã nêu được căn cứ pháp lý đầy đủ để trả lời câu hỏi người sử dụng lao động có được từ chối người lao động nghỉ không hưởng lương hay không. Mình xin tóm tắt lại bài viết như sau:

    - Trường hợp ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; cha hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột của người lao động kết hôn thì doanh nghiệp có nghĩa vụ để người lao động nghỉ không hưởng lương khi người lao động thông báo

    - Trường hợp khác, doanh nghiệp có quyền từ chối đề xuất nghỉ không hưởng lương của người lao động.

    Căn cứ pháp lý: Khoản 2, Khoản 3 Điều 115 Bộ luật Lao động 2019

     
    Báo quản trị |