Nộp thuế thu nhập cá nhân theo tháng hay theo quý?

Chủ đề   RSS   
  • #579590 24/01/2022

    Nộp thuế thu nhập cá nhân theo tháng hay theo quý?

    Khoản 1 và 2 Điều 8 Nghị định 126/2020/NĐ-CP quy định những loại thuế nộp theo tháng, quý, cụ thể:

    Điều 8. Các loại thuế khai theo tháng, khai theo quý, khai theo năm, khai theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế và khai quyết toán thuế

    1. Các loại thuế, khoản thu khác thuộc ngân sách nhà nước do cơ quan quản lý thuế quản lý thu thuộc loại khai theo tháng, bao gồm:

    a) Thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập cá nhân. Trường hợp người nộp thuế đáp ứng các tiêu chí theo quy định tại Điều 9 Nghị định này thì được lựa chọn khai theo quý.

    2. Các loại thuế, khoản thu khác thuộc ngân sách nhà nước khai theo quý, bao gồm:

    b) Thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập doanh nghiệp, thuế thu nhập cá nhân đối với tổ chức tín dụng hoặc bên thứ ba được tổ chức tín dụng ủy quyền khai thác tài sản bảo đảm trong thời gian chờ xử lý khai thay cho người nộp thuế có tài sản bảo đảm.

    c) Thuế thu nhập cá nhân đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện khấu trừ thuế theo quy định của pháp luật thuế thu nhập cá nhân, mà tổ chức, cá nhân trả thu nhập đó thuộc diện khai thuế giá trị gia tăng theo quý và lựa chọn khai thuế thu nhập cá nhân theo quý; cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công trực tiếp khai thuế với cơ quan thuế và lựa chọn khai thuế thu nhập cá nhân theo quý.”

    Có thể thấy, thuế thu nhập cá nhân sẽ được khai và nộp theo tháng, trừ tường hợp người nộp thuế đáp ứng được các tiêu chí khai theo quý thì được lựa chọn khai theo quý (tại khoản 1 Điều 9 Nghị định 126/2020/NĐ-CP)

     

     
    122 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #579612   24/01/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (301)
    Số điểm: 2105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Nộp thuế thu nhập cá nhân theo tháng hay theo quý?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Mình xin bổ sung thêm thông tin để hiểu rõ hơn giữa hai trường hợp khai thuế TNCN theo tháng và theo quý. Theo chia sẻ của bạn, thuế TNCN sẽ khai theo tháng, tuy nhiên, theo quy định tại Điều 9 Nghị định 126/2020/NĐ-CP có thể khai theo quý. Cụ thể tại Điều 9, việc khai thuế TNCN theo quý sẽ dựa trên khai thuế GTGT theo quý đối với người nộp thuế đáp ứng được tổng doanh thu bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ theo luật. Từ quy định trên có thể thấy, khai thuế TNCN theo quý chỉ áp dụng đối với người nộp thuế có hoạt động phát sinh doanh thu bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ (phải nộp thuế giá trị gia tăng), đối với những trường hợp khác sẽ khai thuế TNCN theo tháng.

     
    Báo quản trị |  
  • #579613   25/01/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (452)
    Số điểm: 3430
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 67 lần


    Nộp thuế thu nhập cá nhân theo tháng hay theo quý?

    Cảm ơn bài viết của bạn, 

    Theo bài viết thì thuế TNCN là loại khai theo tháng, trừ trường hợp đáp ứng tiêu chí khai theo quý, cách xác định như sau: tổng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 50 tỷ đồng trở xuống thì được khai thuế GTGT theo quý (Doanh thu bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ được xác định là tổng doanh thu trên các tờ khai thuế GTGT của các kỳ tính thuế trong năm dương lịch) và nếu đủ điều kiện khai thuế GTGT theo quý thì được lựa chọn khai thuế TNCN theo quý.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #579971   29/01/2022

    Bên cạnh các khoản thuế TNCN khai theo năm như bài viết đã nêu, thuế TNCN còn có thể khai theo năm đối với trường hợp thuộc điểm b khoản 3 Điều 8 Nghị định 126/2020/NĐ-CP, cụ thể: Thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân làm đại lý xổ số, đại lý bảo hiểm, bán hàng đa cấp mà trong năm chưa khấu trừ do chưa đến mức phải nộp thuế nhưng đến cuối năm cá nhân xác định thuộc diện phải nộp thuế.

    Cập nhật bởi hieuan165@gmail.com ngày 29/01/2022 08:12:17 CH
     
    Báo quản trị |