Nộp phạt nhiều lần được không?

Chủ đề   RSS   
  • #572510 22/06/2021

    dailamtak_tn

    Male
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 2 lần


    Nộp phạt nhiều lần được không?

    Tôi Xin hỏi tôi bị xử phạt đất đai 4.000.000đ, tuy nhiên không có tiền nộp đủ ngay! tôi muốn xin nộp làm nhiều lần được không? Và nếu không nộp có bị thu hồi đất không ạ? 

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    490 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dailamtak_tn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/06/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #572539   22/06/2021

    Hong312
    Hong312
    Top 75
    Lớp 6

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (876)
    Số điểm: 7512
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 136 lần


    Với câu hỏi của bạn, mình có ý kiến sau:
     
    Căn cứ theo Điều 79 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 về điều kiện nộp phạt tiền nhiều lần:
     
    Điều 79. Nộp tiền phạt nhiều lần
     
    1. Việc nộp tiền phạt nhiều lần được áp dụng khi có đủ các điều kiện sau đây:
     
    a) Bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng trở lên đối với cá nhân và từ 200.000.000 đồng trSố lần nộp tiền phạt tối đa không quá 03 lần.
     
    Mức nộp phạt lần thứ nhất tối thiểu là 40% tổng số tiền phạt.ở lên đối với tổ chức;
     
    b) Đang gặp khó khăn đặc biệt về kinh tế và có đơn đề nghị nộp tiền phạt nhiều lần. Đơn đề nghị của cá nhân phải được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú hoặc cơ quan, tổ chức nơi người đó học tập, làm việc xác nhận hoàn cảnh khó khăn đặc biệt về kinh tế; đối với đơn đề nghị của tổ chức phải được xác nhận của cơ quan thuế quản lý trực tiếp hoặc cơ quan, tổ chức cấp trên trực tiếp.
     
    2. Thời hạn nộp tiền phạt nhiều lần không quá 06 tháng, kể từ ngày quyết định xử phạt có hiệu lực; số lần nộp tiền phạt tối đa không quá 03 lần.
     
    Mức nộp phạt lần thứ nhất tối thiểu là 40% tổng số tiền phạt.
     
    Theo đó, thì phải đáp ứng các điều kiện trên thì được nộp phạt nhiều lần, số lần nộp tiền phạt tối đa không quá 03 lần, mức nộp phạt lần thứ nhất tối thiểu là 40% tổng số tiền phạt.
     
    Trường hợp của bạn thì phải đóng phạt vì thông tin không đầy đủ nên tùy theo hành vi vi phạm hành chính về đất đai ngoài mức phạt, có thể sẽ đi kèm với biện pháp khắc phục hậu quả theo Nghị định 91/2019/NĐ-CP và không thuộc các trường hợp vi phạm luật đất đai bị thu hồi đất.
    Cập nhật bởi Hong312 ngày 22/06/2021 07:08:51 CH
     
    Báo quản trị |