Nộp phạt ngày nghỉ không báo trước khi đơn phương chấm dứt Hợp đồng LĐ

Chủ đề   RSS   
  • #498333 31/07/2018

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1433)
    Số điểm: 12415
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 282 lần


    Nộp phạt ngày nghỉ không báo trước khi đơn phương chấm dứt Hợp đồng LĐ

    Khi người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật, NLĐ sẽ bị phạt 1/2 tháng lương và số tiền tương ứng cho những ngày không báo trước, nếu tiền lương tháng đó của NLĐ không đủ để nộp phạt theo quy định của luật, thì công ty có quyền yêu cầu NLĐ nộp phạt bằng tiền mặt không? (có phiếu thu của bộ phận kế toán).:

    Theo quy định tại Điều 101 Bộ Luật lao động 2012
    "Điều 101. Khấu trừ tiền lương
    1. Người sử dụng lao động chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị của người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 130 của Bộ luật này.
    2. Người lao động có quyền được biết lý do khấu trừ tiền lương của mình.
    3. Mức khấu trừ tiền lương hằng tháng không được quá 30% tiền lương hằng tháng của người lao động sau khi trích nộp các khoản bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, thuế thu nhập."

    Căn cứ quy định nêu trên thì trường hợp này công ty không được khấu trừ tiền lương của người lao động mà vẫn thực hiện chi trả lương theo quy định.
    - Việc bồi thường sẽ tiến hành bằng tiền mặt hoặc một hình thức khác hình thức khấu trừ tiền lương. Trường hợp người lao động không thực hiện trách nhiệm do chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật nêu trên thì công ty có thể khởi kiện người lao động theo thủ tục tố tụng dân sự yêu cầu bồi thường.

     

     
    1328 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuychichu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/09/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #591151   19/09/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1687)
    Số điểm: 11498
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 245 lần


    Nộp phạt ngày nghỉ không báo trước khi đơn phương chấm dứt Hợp đồng LĐ

    Đối với trường hợp người lao động đơn phương trái pháp luật thì sẽ có nghĩa vụ theo quy định tại Điều 41 Bộ luật Lao động 2019:

    "Điều 40. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Không được trợ cấp thôi việc.

    2. Phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động và một khoản tiền tương ứng với tiền lương theo hợp đồng lao động trong những ngày không báo trước. 

    3. Phải hoàn trả cho người sử dụng lao động chi phí đào tạo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này."

     

    Tại Điều 102 Bộ luật Lao động 2019:

    "Điều 102. Khấu trừ tiền lương

    1. Người sử dụng lao động chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị, tài sản của người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 129 của Bộ luật này.

    2. Người lao động có quyền được biết lý do khấu trừ tiền lương của mình.

    3. Mức khấu trừ tiền lương hằng tháng không được quá 30% tiền lương thực trả hằng tháng của người lao động sau khi trích nộp các khoản bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, thuế thu nhập cá nhân."

    Theo đó, chỉ được khấu trừ tiền lương nếu thuộc những trường hợp nêu trên. Ngoài trường hợp nêu trên thì sẽ không được.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/09/2022)