Nói lắp, nói ngọng có được tham gia nghĩa vụ quân sự không?

Chủ đề   RSS   
  • #567119 29/01/2021

    katkumhat
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (715)
    Số điểm: 4740
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 75 lần


    Nói lắp, nói ngọng có được tham gia nghĩa vụ quân sự không?

    Căn cứ Phụ lục 1 Phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật (Ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP), có quy định:

    Nói lắp:

    + Lặp từ (Ví dụ: Con bò bò … bò sữa): Điểm 3

    + Kéo dài từ (Ví dụ: C…o…n bò sữa): Điểm 4

    + Mất từ (Ví dụ: Con ….. sữa): Điểm 5

    Nói ngọng:

    + Người nghe hiểu 75% đến dưới 100% từ: Điểm 3

    + Người nghe hiểu 50 đến dưới 75% từ: Điểm 4

    + Người nghe hiểu 20% đến dưới 50% từ: Điểm 5

    + Người nghe hiểu dưới 20% từ: Điểm 6

    Theo quy định tại Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự để phân loại sức khỏe của công dân tham gia khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự, cụ thể như sau:

    - Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;

    - Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;

    - Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;

    - Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4;

    - Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;

    - Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.

    Như vậy, trường hợp nói lắp sẽ có sức khỏe loại 3, 4, 5 (tùy mức độ); trường hợp nói ngọng sẽ có sức khỏe loại 3, 4, 5, 6 (tùy mức độ).

    Và Điểm a Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP có quy định về tiêu chuẩn sức khỏe để tuyển quân như sau:

    Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

    Từ các quy định nêu trên, người nói lắp, nói ngọng có sức khỏe loại 3 thì vẫn có khả năng được tham gia nghĩa vụ quân sự. Những trường hợp khác thì không đủ điều kiện để tham gia.

     
    953 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn katkumhat vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #578827   30/12/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Nói lắp, nói ngọng có được tham gia nghĩa vụ quân sự không?

    Theo quy định tại Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành thì chỉ gọi nhập ngũ đối với trường hợp sức khỏe loại 1, 2, 3. Việc xác định loại sức khỏe thực hiện theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự do Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ Quốc phòng ban hành. Đối với bệnh nói lắp, nói ngọng thì tùy thuộc trường hợp xem xét sức khỏe loại nào để xác định có thực hiện nghĩa vụ quân sự không anh nhé.

     
    Báo quản trị |