Nơi làm giấy khai sinh vs giấy xác nhận tình trạng hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #550769 30/06/2020

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (157)
    Số điểm: 4310
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 46 lần


    Nơi làm giấy khai sinh vs giấy xác nhận tình trạng hôn nhân

    Bạn em là mẹ đơn thân, quê quán thường trú ở quảng ngãi, hiện tại đang sống và làm việc tại khánh hòa, bạn em có đăng ký tạm trú KT3 tại khu vực khánh hòa đang sống, vậy thì bạn em có được làm giấy khai sinh cho con ở khánh hòa hay kg. Mặt khác e nghe nói phải làm giấy chứng nhận độc thân thì mới làm giấy khai sinh cho con được, tại vì bạn em là mẹ đơn thân, vậy giấy chứng nhận độc thân đó bạn em có làm được tại nơi bạn đang sống kg (tức là khánh hòa, nơi bạn em đã đăng ký tạm trú KT3) hay là phải về quê nới đăng ký thường trú mới làm được ạ?

     
    553 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhhung456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #550787   30/06/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 10914
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 223 lần


    Điều 13 Luật Hộ tịch 2014 xác định  thẩm quyền đăng ký khai sinh cho con là Ủy ban nhân dân (UBND) cấp xã, phường, thị trấn - nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ.

    Điều 12 Luật Cư trú 2006, sửa đổi, bổ sung 2013 giải thích rõ, nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Chỗ ở hợp pháp của một người có thể là nhà ở, phương tiện hoặc địa điểm mà người này được phép sử dụng để cư trú thông qua việc thuê, mượn, ở nhờ...

    Trong đó, nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú. Thường trú là nơi công dân sinh sống thường xuyên, ổn định, không có thời hạn tại một chỗ và đã đăng ký thường trú.

    Tạm trú là nơi công dân sinh sống ngoài nơi đăng ký thường trú và đã đăng ký tạm trú. Trường hợp không xác định được nơi cư trú của công dân theo quy định như trên thì nơi cư trú của công dân là nơi người đó đang sinh sống.

    Theo đó, nếu bạn anh đã đăng ký tạm trú ở Khánh Hòa, bạn anh có thể khai sinh cho con tại UBND cấp xã, phường nơi chị đó có sổ tạm trú.

    Theo quy định tại Điều 21 Nghị định 123/2015/NĐ-CP như sau:

    "Điều 21. Thẩm quyền cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân

    1. Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi thường trú của công dân Việt Nam thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

    Trường hợp công dân Việt Nam không có nơi thường trú, nhưng có đăng ký tạm trú theo quy định của pháp luật về cư trú thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi người đó đăng ký tạm trú cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

    2. Quy định tại Khoản 1 Điều này cũng được áp dụng để cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho công dân nước ngoài và người không quốc tịch cư trú tại Việt Nam, nếu có yêu cầu."

    Như vậy, nơi có thẩm quyền cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân là UBND nơi thường trú. Bạn anh phải về đăng ký thường trú để cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân anh nhé.

     
    Báo quản trị |