NLĐ nam trên 60 tuổi còn làm việc tại công ty thì có tham gia BHXH?

Chủ đề   RSS   
  • #585840 26/06/2022

    NLĐ nam trên 60 tuổi còn làm việc tại công ty thì có tham gia BHXH?

    Căn cứ khoản 1 Điều 148 Bộ luật Lao động 2019 quy định NLĐ cao tuổi là người tiếp tục lao động sau độ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại Bộ luật này.

    Cụ thể, khoản 2 Điều 169 BLLĐ 2019 quy định về độ tuổi nghỉ hưu như sau:

    “2. Tuổi nghỉ hưu của người lao động trong điều kiện lao động bình thường được điều chỉnh theo lộ trình cho đến khi đủ 62 tuổi đối với lao động nam vào năm 2028 và đủ 60 tuổi đối với lao động nữ vào năm 2035.

    Kể từ năm 2021, tuổi nghỉ hưu của người lao động trong điều kiện lao động bình thường là đủ 60 tuổi 03 tháng đối với lao động nam và đủ 55 tuổi 04 tháng đối với lao động nữ; sau đó, cứ mỗi năm tăng thêm 03 tháng đối với lao động nam và 04 tháng đối với lao động nữ.”

    Như vậy, hiện nay, lao động nữ trên 55 tuổi 8 tháng được xác định là lao động cao tuổi, trong khi đó, lao động nam từ đủ 60 tuổi 6 tháng mới được coi là lao động cao tuổi.

    Năm 2022, lao động nam phải từ đủ 60 tuổi 6 tháng mới đủ tuổi nghỉ hưu. Vì vậy, sử dụng lao động nam chưa đủ tuổi nghỉ hưu làm việc theo hợp đồng lao động thì doanh nghiệp phải có trách nhiệm đóng BHXH bắt buộc (căn cứ khoản 1 Điều 2 Luật BHXH năm 2014).

    Nếu NLĐ đã đủ tuổi nghỉ hưu mà vẫn tiếp tục làm việc thì tùy trường hợp có thể được người sử dụng lao động đóng BHXH bắt buộc.

    Trường hợp 1Người lao động đang hưởng lương hưu

    Người lao động đáp ứng đồng thời về độ tuổi và số năm đóng BHXH thì sẽ được hưởng lương hưu hàng tháng.

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 149 BLLĐ năm 2019, NLĐ đang hưởng lương hưu mà làm việc theo hợp đồng lao động mới thì ngoài chế độ hưu trí, người lao động còn được được hưởng tiền lương và các quyền lợi khác theo pháp luật và hợp đồng lao động.

    Đồng thời, khoản 9 Điều 123 Luật BHXH năm 2014 cũng nêu rõ:

    “9. Người hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp hằng tháng mà đang giao kết hợp đồng lao động thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.”

    Từ những căn cứ trên, có thể thấy, khi sử người lao động đang hưởng lương hưu hàng tháng, doanh nghiệp sẽ không phải đóng BHXH bắt buộc.

    Trường hợp 2Người lao động chưa hưởng lương hưu

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 2 Luật BHXH 2014, người lao động ký hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng thì thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Đồng thời Luật này cũng giới hạn người hưởng lương hưu không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

    Do đó, người lao động quá tuổi lao động nhưng chưa hưởng lương hưu mà vẫn tiếp tục làm việc theo hợp đồng lao động từ đủ 01 tháng vẫn được người sử dụng lao động đóng BHXH bắt buộc.

     

     
    48 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #586120   27/06/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    NLĐ nam trên 60 tuổi còn làm việc tại công ty thì có tham gia BHXH?

    Hiện tại tuổi nghỉ hưu đã có sự thay đổi. 60 tuổi không còn là tuổi nghỉ hưu nữa mà năm 2022 tuổi nghỉ hưu đã là 60 tuổi 6 tháng nên trường hợp dưới 60 tuổi 6 tháng đang làm việc theo hợp đồng lao động thì vẫn phải đóng BHXH. Đối với trường hợp lao động cao tuổi (quá tuổi nghỉ hưu) vẫn đang làm việc thì cần phải xét đã hưởng lưu hưu chưa? Nếu đang hưởng lương hưu thì không đóng mà trả một khoản tiền tương đương mức đóng vào lương, còn trường hợp chưa đủ điều kiện hưởng (chưa đủ số năm đóng BHXH) thì vẫn phải tham gia.
     
     
    Báo quản trị |