NLĐ mắc Covid-19 khi làm việc có được hưởng chế độ 'Tai nạn lao động'?

Chủ đề   RSS   
  • #573525 10/07/2021

    vankhanhnhu
    Top 200
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (445)
    Số điểm: 8732
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 535 lần


    NLĐ mắc Covid-19 khi làm việc có được hưởng chế độ 'Tai nạn lao động'?

    Bị Covid-19 có được hưởng chế độ

    Bị Covid-19 có được hưởng chế độ "Tai nạn lao động"?

    Trong Bộ luật Lao độngLuật An toàn vệ sinh lao động có quy định về “tai nạn lao động” đối với người lao động (NLĐ). Trong những trường hợp này, tùy vào mức độ ảnh hưởng đến sức khỏe mà người sử dụng lao động sẽ phải chi khoản hỗ trợ cho NLĐ của mình. Như vậy, nếu NLĐ vô tình bị lây nhiễm chéo Covid-19 tại công ty, doanh nghiệp, đây có được xem là “tai nạn lao động” hay không?

    Theo quy định tại Khoản 8 Điều 3 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015 thì

    “Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động.”

    Như vậy có thể xác định nếu NLĐ bị lây nhiễm Covid-19 trong quá trình thực hiện công việc tại Công ty, doanh nghiệp thì đây cũng được xem là tai nạn lao động.

    Tuy nhiên, để biết được mức hỗ trợ của người sử dụng lao động đối với NLĐ trong trường hợp này ra sao, ta phải xem quy định tại Điều 45, Luật An toàn vệ sinh lao động 2015. Theo đó, những yêu cầu để NLĐ có thể được hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp gồm:

    1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc, kể cả khi đang thực hiện các nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi làm việc hoặc trong giờ làm việc mà Bộ luật lao động và nội quy của cơ sở sản xuất, kinh doanh cho phép, bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, làm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh;

    b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc người được người sử dụng lao động ủy quyền bằng văn bản trực tiếp quản lý lao động;

    c) Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

    2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại Mục 1 nêu trên.

    Như vậy, phải có căn cứ cho thấy NLĐ bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên sau khi mắc Covid-19 thì họ mới được hưởng chế độ tai nạn lao động! Nghĩa là không phải trường hợp nào người mắc Covid-19 tại nơi làm việc cũng được hưởng chế độ này.

    Đối với bệnh nhân Covid-19, nhiều người sau quá trình cách ly, điều trị thì đã có thể trở lại đi làm bình thường và không bị bất kỳ ảnh hưởng xấu nào đến sức khỏe, với những trường hợp này, nếu NLĐ có căn cứ cho rằng mình đã bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên, họ cần có xác nhận của cơ quan y tế để thông báo với doanh nghiệp của mình.

    Thực tế hiện nay, Nhà nước đã có chính sách hỗ trợ NLĐ bị ảnh hưởng bởi Covid-19, trong đó gồm tiền hỗ trợ trong trường hợp phải ngừng việc, tạm hoãn HĐLĐ, hỗ trợ tiền ăn khi cách ly,… Mời các bạn xem chi tiết tại những bài viết sau:

    >>> [HOT] Thủ tướng thông qua Nghị quyết về gói hỗ trợ 26.000 tỷ cho người gặp khó khăn do Covid-19

    >>> Quyết định mới của Thủ tướng: Hồ sơ, thủ tục nhận hỗ trợ từ gói 26 nghìn tỷ theo Nghị quyết 68

     

    Cập nhật bởi vankhanhnhu ngày 10/07/2021 03:55:49 CH
     
    1055 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn vankhanhnhu vì bài viết hữu ích
    admin (12/07/2021) ThanhLongLS (10/07/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #573537   10/07/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14961)
    Số điểm: 99985
    Cảm ơn: 3501
    Được cảm ơn 5364 lần
    SMod

    Dẫn chứng đến khoản 8 điều 3 Luật ATVSLĐ không hợp lý cho lắm.

    Tai nạn lao động trước hết phải là tai nạn, mà covid thì là bệnh truyền nhiễm, không phải là tai nạn. Cho nên không thể nào nói NLĐ nhiễm covid trong quá trình thực hiện công việc là tai nạn lao động.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 11/07/2021 03:02:57 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #574959   30/08/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1988)
    Số điểm: 14299
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 317 lần


    Theo mình ở đây thì sẽ hưởng chế độ ốm đau chứ không hưởng chế độ tai nạn lao động. Việc bạn xác định tai nạn lao động ở đây chưa hợp lý lắm. Mình thắc mắc nếu là hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động trong trường hợp này như thế nào nếu bạn xác định đây là tai nạn lao động?

     

     
    Báo quản trị |