NLĐ lưu ý: Chỉ được thử việc một lần đối với một công việc

Chủ đề   RSS   
  • #605134 01/09/2023

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2201)
    Số điểm: 76692
    Cảm ơn: 69
    Được cảm ơn 1627 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    NLĐ lưu ý: Chỉ được thử việc một lần đối với một công việc

    Trong quá trình tìm việc làm, người lao động có thể thử việc tại nhiều nơi, nhiều công việc khác nhau, tuy nhiên NLĐ đã biết hay chưa việc chỉ được thử việc một lần đối với một công việc?

    (1) NLĐ chỉ được thử việc một lần đối với một công việc

    Căn cứ tại Điều 25 Bộ luật lao động năm 2019 quy định về thời gian thử việc như sau:

    Thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc một lần đối với một công việc và bảo đảm điều kiện sau đây:

    - Không quá 180 ngày đối với công việc của người quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật Doanh nghiệp, Luật Quản lý, sử dụng vốn nhà nước đầu tư vào sản xuất, kinh doanh tại doanh nghiệp;

    - Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

    - Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ;

    - Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

    Như vậy, theo quy định nêu trên thì người lao động chỉ được thử việc một lần đối với một công việc.

    Trong trường hợp thử việc nhiều lần thì người lao động vẫn có thể thử việc nhưng thử việc với vị trí công việc khác.

    Đồng thời, thời gian thử việc tùy theo từng chức danh yêu cầu trình độ như thế nào, không được kéo dài thời gian thử việc quá thời hạn nêu trên đối với 1 công việc.

    Theo đó, nếu doanh nghiệp muốn cho người lao động thêm thời gian để thử việc tại công ty thì phải sắp xếp cho người lao động này làm việc tại một vị trí công việc khác.

    Xem bài viết liên quan: Nghỉ lễ Quốc Khánh 2/9, thử việc có được hưởng lương ngày lễ không?

    (2) Tiền lương trong thời gian thử việc năm 2023

    Căn cứ Điều 26 Bộ luật lao động năm 2019 quy định về tiền lương thử việc

    Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

    Theo quy định trên, khi người sử dụng và người lao động thỏa thuận thời gian thử việc thì mức lương thấp nhất trả cho người lao động thử việc ít nhất bằng 85% mức lương của công việc đó. Theo Khoản 2 Điều 90 Bộ luật lao động năm 2019 thì: Mức lương theo công việc hoặc chức danh không được thấp hơn mức lương tối thiểu.

    Căn cứ Điều 3 Nghị định 38/2022/NĐ-CP thì mức lương tối thiểu vùng đang áp dụng trong năm 2023 cụ thể như sau:

    Vùng

    Mức lương tối thiểu tháng

    (Đơn vị: đồng/tháng)

    Mức lương qua đào tạo 7%

    (Đơn vị: đồng/tháng)

    Vùng I

    4.680.000

    5.007.600

    Vùng II

    4.160.000

    4.451.200

    Vùng III

    3.640.000

    3.894.800

    Vùng IV

    3.250.000

    3.477.500

    (3) Thử việc có phải đóng thuế TNCN hay không?

    Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì khấu trừ thuế là việc tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện tính trừ số thuế phải nộp vào thu nhập của người nộp thuế trước khi trả thu nhập.

    Đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công thì việc khấu trừ thuế sẽ được thực hiện như sau:

    - Đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần, kể cả trường hợp cá nhân ký hợp đồng từ ba (03) tháng trở lên tại nhiều nơi.

    - Đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên nhưng nghỉ làm trước khi kết thúc hợp đồng lao động thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập vẫn thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần.

    - Đối với cá nhân là người nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập căn cứ vào thời gian làm việc tại Việt Nam của người nộp thuế ghi trên Hợp đồng hoặc văn bản cử sang làm việc tại Việt Nam để tạm khấu trừ thuế theo Biểu lũy tiến từng phần (đối với cá nhân có thời gian làm việc tại Việt Nam từ 183 ngày trong năm tính thuế) hoặc theo Biểu thuế toàn phần (đối với cá nhân có thời gian làm việc tại Việt Nam dưới 183 ngày trong năm tính thuế).

    Xem bài viết liên quan: Nghỉ lễ Quốc Khánh 2/9, thử việc có được hưởng lương ngày lễ không?

     
    627 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    admin (25/10/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận