NLĐ đang định cư ở nước ngoài có thể ủy quyền cho người thân nhận BHXH 1 lần không?

Chủ đề   RSS   
  • #601698 10/04/2023

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2218)
    Số điểm: 77575
    Cảm ơn: 69
    Được cảm ơn 1636 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    NLĐ đang định cư ở nước ngoài có thể ủy quyền cho người thân nhận BHXH 1 lần không?

    NLĐ đang định cư nước ngoài có thể nhận BHXH 1 lần không? Trình tự, thủ tục ra sao? Bài viết sẽ cung cấp một số thông tin liên quan đến vấn đề này.

    Căn cứ vào quy định tại điểm b Khoản 1 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định Người lao động tại khoản 1 Điều 2 của Luật bảo hiểm xã hội 2014 mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp:

    - Ra nước ngoài để định cư

    Như vậy, người lao động mà ra nước ngoài để định cư thuộc một trong các trường hợp nếu có yêu cầu sẽ được thanh toán bảo hiểm xã hội một lần.

    Hồ sơ ủy quyền cho người khác nhận BHXH một lần

    Về hồ sơ Ủy quyền nhận bảo hiểm xã hội khi ra nước ngoài định cư.

    Căn cứ theo quy định tại khoản 6 Điều 18 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về việc ủy quyền cho người khác nhận lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội.

    Theo đó, người tham gia bảo hiểm xã hội có thể ủy quyền cho người khác nhận bảo hiểm xã hội một lần. 

    Căn cứ vào khoản 1 Điều 6 Quyết định 166/QĐ-BHXH quy định như sau:

    Tiếp nhận hồ sơ do đơn vị SDLĐ, Ủy ban nhân dân cấp xã, người lao động và thân nhân nộp với thành phần hồ sơ cho từng loại chế độ như sau:

    Đối với hưởng BHXH một lần; hưởng trợ cấp một lần trong trường hợp đang hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng ra nước ngoài định cư, công dân nước ngoài đang hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng không còn cư trú tại Việt Nam: Hồ sơ theo quy định tại Điều 109 Luật BHXH; Điều 4, khoản 4 Điều 13, khoản 2 Điều 25 Thông tư 56/2017/TT-BYT; điểm đ khoản 9 Điều 22 Thông tư 181/2016/TT-BQP; khoản 1, 2 Điều 15 và khoản 1 Điều 16 Nghị định số 143/2018/NĐ-CP, gồm:

    (1) Sổ BHXH.

    (2) Đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB.

    (3) Đối với người ra nước ngoài để định cư phải nộp thêm bản sao giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bản dịch tiếng Việt được chứng thực hoặc công chứng một trong các giấy tờ sau đây:

    - Hộ chiếu do nước ngoài cấp.

    - Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài.

    - Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp…

    Như vậy, NLĐ đang định cư ở nước ngoài và không thể đi làm thủ tục để nhận bảo hiểm xã hội một lần thì NLĐ có thể ủy quyền cho người khác nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần, nhận kết quả giải quyết. 

     
    910 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    admin (13/04/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #605365   12/09/2023

    thuthaohuynhthi
    thuthaohuynhthi

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:31/07/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    NLĐ đang định cư ở nước ngoài có thể ủy quyền cho người thân nhận BHXH 1 lần không?

    NLĐ ra nước ngoài định cư , muốn nhận BHXH 1 lần . Vậy có phải chờ 1 năm sau mới được nhận không ?

     
    Báo quản trị |