NLĐ có con là F0 được hưởng chế độ BHXH như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #581260 07/03/2022

    ChuTuocLS
    Top 150
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (567)
    Số điểm: 43875
    Cảm ơn: 50
    Được cảm ơn 1127 lần
    SMod

    NLĐ có con là F0 được hưởng chế độ BHXH như thế nào?

    Trường hợp NLĐ nếu chẳng may trở thành F0 sẽ được hưởng 02 chế độ BHXH theo bài viết 04 khoản tiền người lao động sẽ được nhận nếu trở thành F0, vậy nếu trường hợp NLĐ có con là F0 thì có được hưởng BHXH hay không?

    Điều 26 Luật BHXH 2014 và Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định như sau:
     
    1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.
     
    Thời gian tối đa hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con quy định tại khoản 1 Điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội được tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, nghỉ hằng tuần theo quy định. Thời gian này được tính kể từ ngày 01 tháng 01 đến ngày 31 tháng 12 của năm dương lịch, không phụ thuộc vào thời điểm bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội của người lao động.
     
    Trường hợp trong cùng một thời gian người lao động có từ 2 con trở lên dưới 7 tuổi bị ốm đau, thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau được tính bằng thời gian thực tế người lao động nghỉ việc chăm sóc con ốm đau; thời gian tối đa người lao động nghỉ việc trong một năm cho mỗi con được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội.
     
    Ví dụ: Bà A đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, có 2 con dưới 7 tuổi bị ốm đau với thời gian như sau: con thứ nhất bị ốm từ ngày 04/01 đến ngày 10/01/2016, con thứ hai bị ốm từ ngày 07/01 đến ngày 13/01/2016, bà A phải nghỉ việc để chăm sóc 2 con ốm đau. Ngày nghỉ hàng tuần của bà A là ngày Chủ nhật. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của bà A được tính từ ngày 04 đến ngày 13 tháng 01 năm 2016 là 09 ngày (trừ 01 ngày nghỉ hàng tuần là Chủ nhật).
     
    che-do-bhxh-con-bi-F0
     
    2. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì tùy theo điều kiện của mỗi người để luân phiên nghỉ việc chăm sóc con ốm đau, thời gian tối đa hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm của người cha hoặc người mẹ cho mỗi con theo quy định tại khoản 1 Điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội.
     
    Ví dụ: Hai vợ chồng bà B đều đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Ngày nghỉ hàng tuần của vợ chồng bà B là ngày Chủ nhật. Con bà B được 5 tuổi, bị ốm phải điều trị ở bệnh viện thời gian từ ngày 11/01 đến ngày 05/02/2016. Do điều kiện công việc, vợ chồng bà B phải bố trí thay nhau nghỉ chăm sóc con như sau:
     
    - Bà B nghỉ chăm con từ ngày 11/01 đến ngày 17/01/2016 và từ ngày 25/01 đến ngày 05/02/2016;
     
    - Chồng bà B nghỉ chăm con từ ngày 18/01 đến ngày 24/01/2016.
     
    Như vậy, thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của vợ chồng bà B được tính như sau:
     
    + Đối với bà B: tổng số ngày nghỉ chăm sóc con là 19 ngày, trừ 02 ngày nghỉ hàng tuần vào ngày Chủ nhật, còn lại 17 ngày. Tuy nhiên, do con bà B đã được 5 tuổi nên thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm tối đa là 15 ngày. Do vậy, thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của bà B được tính hưởng là 15 ngày.
     
    + Đối với chồng bà B: tổng số ngày nghỉ chăm sóc con là 7 ngày, trừ 01 ngày nghỉ hàng tuần vào ngày Chủ nhật, còn lại 06 ngày. Do vậy, thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của chồng bà B được tính hưởng là 06 ngày.
     
    Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, cùng nghỉ việc để chăm sóc con ốm đau thì cả cha và mẹ đều được giải quyết hưởng chế độ khi con ốm đau; thời gian tối đa hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm của người cha hoặc người mẹ cho mỗi con theo quy định tại khoản 1 Điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội.
     
    Ví dụ: Hai vợ chồng chị T đều tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, có con trai 5 tuổi bị ốm phải nằm viện điều trị bệnh từ ngày 07/3/2016 đến ngày 11/3/2016. Trong thời gian con phải nằm viện điều trị bệnh, cả hai vợ chồng chị T đều nghỉ việc để chăm sóc con.
     
    Trong trường hợp này, cả hai vợ chồng chị T đều được giải quyết hưởng chế độ khi con ốm đau với thời gian là 05 ngày.
     
    Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.
     
    3. Mức hưởng chế độ ốm đau
     
    Mức hưởng trợ cấp ốm đau trong trường hợp này cũng được áp dụng theo công thức sau:
     
    Mức hưởng = 75% x Tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ : 24 x Số ngày nghỉ
     
    4. Trường hợp cả cha/mẹ và con đều trở thành F0 thì hưởng chế độ BHXH ra sao?
     
    Trên thực tế nếu thời gian mà cả cha/mẹ và con nghỉ do bị F0 thì sẽ ưu tiên được hưởng chế độ nào có lợi hơn. Như trong trường hợp này NLĐ bị F0 sẽ được hưởng 2 khoản tiền là chế độ ốm đau và dưỡng sức nên sẽ ưu tiên lãnh 2 khoản này.
     
    Trong trường hợp thời gian nghỉ vì F0 của cả 02 khác nhau thì tùy theo đối tượng sẽ được lãnh tiền chế độ BHXH tương ứng

     

     
    1967 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ChuTuocLS vì bài viết hữu ích
    admin (08/03/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #581269   07/03/2022

    phantrungnghia99
    phantrungnghia99
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:27/02/2022
    Tổng số bài viết (327)
    Số điểm: 3060
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 37 lần


    NLĐ có con là F0 được hưởng chế độ BHXH như thế nào?

    Cảm ơn bài viết của tác giả đã chia sẻ, hiện nay việc F0 ngày càng tăng cao, vì vậy khó tránh việc các con của người Lao động không may bị nhiễm bệnh theo mà không có người chăm sóc ngoài bố mẹ, vì vậy việc NLD được hưởng các khoản phụ cấp theo quy định pháp luật sẽ giúp NLD có thể vượt qua khoảng thời gian khó khăn khi là F0

     
    Báo quản trị |