Những vật dụng được mang, cấm mang vào phòng thi tốt nghiệp THPT năm 2024?

Chủ đề   RSS   
  • #611726 20/05/2024

    btrannguyen
    Top 100
    Lớp 8

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:13/03/2024
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 10878
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 201 lần


    Những vật dụng được mang, cấm mang vào phòng thi tốt nghiệp THPT năm 2024?

    Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024 sắp được diễn ra. Bài viết sau sẽ tổng hợp những vật dụng được mang, cấm mang vào phòng thi tốt nghiệp THPT năm 2024.

    Những vật dụng được mang, cấm mang vào phòng thi tốt nghiệp THPT năm 2024?

    Theo khoản 4 Điều 14 Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT được sửa đổi, bổ sung bởi khoản 6 Điều 1 Thông tư 02/2024/TT-BGDĐT quy định:

    - Để phục vụ quá trình làm bài thi, thí sinh được mang vào phòng thi, gồm: Bút viết; thước kẻ; bút chì; tẩy chì; êke; thước vẽ đồ thị; dụng cụ vẽ hình; máy tính cầm tay không có chức năng soạn thảo văn bản và không có thẻ nhớ; Atlat Địa lí Việt Nam được biên soạn theo Chương trình giáo dục phổ thông 2006 (không có đánh dấu hoặc viết thêm bất cứ nội dung nào khác);

    - Cấm mang vào phòng thi: Giấy than, bút xóa, đồ uống có cồn; vũ khí và chất gây nổ, gây cháy; tài liệu, thiết bị truyền tin (thu, phát sóng thông tin, ghi âm, ghi hình) hoặc chứa thông tin để gian lận trong quá trình làm bài thi;

    Như vậy, khi vào phòng thi thí sinh sẽ được mang và không được mang những vật dụng theo quy định trên, nếu vi phạm sẽ bị xử lý theo quy chế.

    Nếu mang những vật dụng cấm mang vào phòng thi sẽ bị xử lý thế nào?

    Theo khoản 3 Điều 54 Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT được sửa đổi bởi Khoản 17 Điều 1 Thông tư 05/2021/TT-BGDĐT quy định về đình chỉ thi như sau:

    - Đối với các thí sinh vi phạm một trong các lỗi sau đây: 

    + Đã bị xử lý bằng hình thức cảnh cáo một lần nhưng trong giờ thi bài thi đó vẫn tiếp tục vi phạm quy chế thi ở mức khiển trách hoặc cảnh cáo; 

    + Mang vật dụng trái phép theo quy định tại Điều 14 Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT vào phòng thi/phòng chờ hoặc khi di chuyển giữa phòng thi và phòng chờ; 

    + Đưa đề thi ra ngoài phòng thi hoặc nhận bài giải từ ngoài vào phòng thi; 

    + Viết, vẽ vào tờ giấy làm bài thi của mình những nội dung không liên quan đến bài thi; 

    + Có hành động gây gổ, đe dọa những người có trách nhiệm trong kỳ thi hay đe dọa thí sinh khác; 

    + Không tuân thủ hướng dẫn của cán bộ giám sát hoặc người quản lý phòng chờ khi di chuyển trong khu vực thi và trong thời gian ở phòng chờ;

    - CBCT lập biên bản, thu tang vật (nếu có) và báo cáo Trưởng Điểm thi quyết định hình thức đình chỉ thi. Nếu Trưởng Điểm thi không nhất trí thì báo cáo Trưởng ban Coi thi quyết định. Thí sinh bị đình chỉ thi phải nộp bài thi, đề thi, giấy nháp cho CBCT, phải ra khỏi phòng thi ngay sau khi có quyết định và chỉ được rời khỏi khu vực thi khi hết thời gian của buổi thi;

    - Thí sinh bị đình chỉ thi năm nào sẽ bị hủy kết quả toàn bộ các bài thi/môn thi trong kỳ thi năm đó.

    Như vậy, thí sinh mang vật dụng bị cấm, vật dụng trái phép vào phòng thi/phòng chờ sẽ bị đình chỉ thi tốt nghiệp THPT năm 2024. Đồng thời, sẽ huỷ toàn bộ kết quả các bài thi/môn thi trong kỳ thi năm 2024.

    Những thí sinh nào sẽ được công nhận tốt nghiệp THPT năm 2024?

    Theo Điều 42 Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT quy định về công nhận tốt nghiệp THPT như sau:

    - Những thí sinh đủ điều kiện dự thi, không bị kỷ luật hủy kết quả thi, tất cả các bài thi và các môn thi thành phần của bài thi tổ hợp ĐKDT để xét công nhận tốt nghiệp đều đạt trên 1,0 điểm theo thang điểm 10 và có ĐXTN từ 5,0 (năm) điểm trở lên được công nhận tốt nghiệp THPT.

    - Những thí sinh đủ điều kiện dự thi, được miễn thi tất cả các bài thi trong xét tốt nghiệp THPT theo quy định tại Điều 36 Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT được công nhận tốt nghiệp THPT.

    Như vậy, thí sinh mang vật dụng cấm mang vào phòng thi sẽ bị đình chỉ thi, huỷ kết quả thi thì sẽ không được công nhận tốt nghiệp THPT năm 2024.

     
    282 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận