Những điều cần biết khi muốn thay đổi họ tên

Chủ đề   RSS   
  • #520569 12/06/2019

    shinichi45

    Female
    Mầm

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2015
    Tổng số bài viết (62)
    Số điểm: 805
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 87 lần


    Những điều cần biết khi muốn thay đổi họ tên

    Những điều cần biết khi muốn thay đổi họ tên

    >>> Thủ tục đăng ký khai sinh

    >>> Bạn có phân biệt được nhân thân và thân nhân không?

    Mỗi người đều có quyền có họ tên. Họ tên của một người sẽ gắn liền với họ trong suốt cuộc sống của mình, cả về đời sống vật chất lẫn tinh thần, là phương tiện để thuận tiện trong quá trình giao tiếp, thực hiện các giao dịch để phục vụ cho đời sống. Chính vì vậy, khi họ tên không đáp ứng được vai trò của nó, trong một số trường hợp nhất định, ta có quyền thay đổi họ tên của mình.

    Khi muốn thay đổi họ tên, cần tìm hiểu một số vấn đề sau:

    1. Những trường hợp được thay đổi họ tên: Theo Khoản 1 Điều 26 Luật Hộ tịch 2014 thì cá nhân được quyền thay đổi họ, chữ đệm và tên của mình trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.

    Căn cứ Khoản 1 Điều 27, Khoản 1 Điều 28 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

    "Điều 27. Quyền thay đổi họ

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

    a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

    b) Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

    c) Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;

    d) Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;

    đ) Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    e) Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;

    g) Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;

    h) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    ...

    Điều 28. Quyền thay đổi tên

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    d) Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    đ) Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

    e) Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

    g) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    ..."

    Như vậy, cá nhân có quyền thay đổi tên của mình, nhưng không phải trong trường hợp nào cũng được chấp nhận. Việc muốn thay đổi tên với lý do tên quá xấu thì có thể được thay đổi nếu tên gọi này ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó. Trường hợp lấy lý do không thích tên cũ và muốn đổi lại một cái tên đẹp hơn thì sẽ không được chấp nhận.

    2. Cơ quan có thẩm quyền đăng ký thay đổi:

    - Trường hợp người thay đổi họ, tên chưa đủ 14 tuổi: Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân.

    - Trường hợp người thay đổi họ, tên từ đủ 14 tuổi trở lên: Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân.

    3. Điều kiện thay đổi họ, tên:

    Người thay đổi họ, tên dưới 18 tuổi phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thì còn phải có sự đồng ý của người đó. (Khoản 1 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP)

    Trường hợp người từ đủ 18 tuổi trở lên, pháp luật không có quy định nên không cần phải có sự đồng ý của cha mẹ.

    4. Thủ tục:

    Theo quy định tại Điều 28, Điều 47 Luật Hộ tịch 2014 thì:

    Người yêu cầu thay đổi họ, tên nộp cho cơ quan đăng ký hộ tịch hồ sơ gồm:

    - Tờ khai theo mẫu quy định (có file đính kèm);

    - Xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần thay đổi, cải chính hộ tịch;

    - Giấy tờ có liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi họ, tên.

    Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

    Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn.

    Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

    5. Hệ quả pháp lý của việc thay đổi họ, tên:

    Việc thay đổi họ, tên không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ.

    Người thay đổi họ, tên có thể làm lại, điều chỉnh thông tin trên các giấy tờ có liên quan theo quy định của pháp luật: giấy CMND, bằng tốt nghiệp…

     
    41009 | Báo quản trị |  
    5 thành viên cảm ơn shinichi45 vì bài viết hữu ích
    Dmax06 (14/07/2020) enychi (14/06/2019) admin (14/06/2019) Lilynguyen1608 (13/06/2019) ThanhLongLS (12/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536734   02/01/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 54 lần


    Những “lý do chính đáng” để thay đổi họ, tên, chữ đệm gồm: “Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây: Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó; theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt; theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con; thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại; thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình; thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính; các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.”

     
    Báo quản trị |  
  • #536901   05/01/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1027)
    Số điểm: 7210
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 139 lần


    Trong tín ngưỡng của dân mình thì họ tên là rất quan trọng, cực chẳng đã mới phải thay tên đổi họ chứ không ai mong muốn. Theo mình các trường hợp có thể thay tên đổi họ được quy định trên đã phù hợp rồi. Quy định trên nhằm giúp tạo điều kiện cho những trường hợp khó khăn, phải thay đổi họ tên của mình và hạn chế những thành phần trục lợi gây khó khăn trong công tác quản lý nhân khẩu, an ninh trật tự.
     

     
    Báo quản trị |  
  • #538410   05/02/2020

    Hồ sơ xin thay đổi họ tên bao gồm:
     
    - Tờ khai (theo mẫu).
     
    -  Bản chính giấy khai sinh của người thay đổi họ tên.
     
    - Các giấy tờ liên quan làm căn cứ cho việc thay đổi (Trường hợp của bạn là giấy tờ chứng minh mình bị trùng tên với bà nội của chồng).
     
    Báo quản trị |  
  • #542530   31/03/2020

    datthinh3110
    datthinh3110

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2020
    Tổng số bài viết (83)
    Số điểm: 550
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Theo Hiến pháp 2013 thì cá nhân có quyền có họ tên. Tuy nhiên thoe quan điểm cá nhân thì việc thay đổi họ tên chỉ nên làm khi rất cần thiết vì sẽ gây ra khó khăn liên quan đến những hồ sơ, giấy tờ đã thực hiện trước đó, gây mất thời gian trong việc sửa đổi.

     
    Báo quản trị |  
  • #551334   06/07/2020

    Dmax06
    Dmax06

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào mọi người,
    Tuy rằng luật có đưa ra những trường hợp có thể thay đổi họ tên, tuy nhiên lại không có văn bản quy định chi tiết về các căn cứ để có thể xác định được lý do đó có hợp lý hay không. 
    Chẳng hạn như trường hợp:

    "a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;"

    Vậy không biết là dựa vào giấy tờ chứng cứ như thế nào thì có căn cứ để xác định việc sử dụng tên đó gây ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, danh dự hay quyền và lợi ích của người mong muốn được đổi tên?
    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dmax06 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/07/2020)
  • #552327   20/07/2020

    Chào bạn, cám ơn bài viết chia sẻ của bạn. Theo Điểm e Khoản 1 Điều 28 thì người đã chuyển đổi giới tính có quyền thay đổi tên, xác định lại giới tính. Hiện nay, không có nhiều quốc gia công nhận chuyển đổi giới tính, vì vậy quy định trên của Bộ luật dân sự 2015 là rất tiến bộ, tạo căn cứ pháp lý cho các vấn đề về chuyển đổi giới tính sau này.

     
    Báo quản trị |  
  • #553118   28/07/2020

    thanghi.info
    thanghi.info
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (501)
    Số điểm: 3255
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 98 lần


    Điều kiện để được thay đổi họ và tên đã là rất khó rồi, trường hợp nếu đủ điều kiện thay đổi thì sẽ phải thực hiện rất nhiều thủ tục hành chính khác như làm lại giấy khai sinh, chứng minh nhân dân, căn cước công dân, các loại bằng cấp, tài khoản ngân hàng,... rất nhiều vấn đề phát sinh. Do đó, khi sinh con nên lựa cái tên đẹp cho con để tránh việc phải thay đổi tên sau này.

     
    Báo quản trị |  
  • #559061   29/09/2020

    thanghi.info
    thanghi.info
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (501)
    Số điểm: 3255
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 98 lần


    Luật quy định những trường hợp có thể được thay đỏi họ tên như vậy nhưng trên thực tế thì để thay đổi tên rất khó. Thứ nhất phải có lý do thay đổi họ tên đúng theo quy định của pháp luật. Nhưng đã có lý do hợp lý thì khi đi làm thủ tục thì lại "rất khó khăn", không hề đơn giản chút nào. Do đó, các bậc cha mẹ nên đặt tên con đẹp đẹp xíu để khỏi có ý định đổi tên con sau này.. hihi

     
    Báo quản trị |  
  • #559110   29/09/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (511)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 72 lần


    Về vấn đề những điều cần biết khi muốn thay đổi họ tên nêu trên, theo quan điểm cá nhân của mình thì nhà nước ghi nhận cho phép công dân được thực hiện việc thay đổi họ tên trong các trường hợp theo quy định, tuy nhiên khi thực hiện thay đổi họ tên cũng cần chú ý những vấn đề phát sinh khi thực hiện thay đổi về hồ sơ giấy tờ.

     
    Báo quản trị |