Nhóm phụ nữ dàn hàng nhảy múa giữa đường có thể bị xử phạt như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #611731 20/05/2024

    phucpham2205
    Top 75
    Lớp 10

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:31/01/2024
    Tổng số bài viết (782)
    Số điểm: 14515
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 286 lần
    SMod

    Nhóm phụ nữ dàn hàng nhảy múa giữa đường có thể bị xử phạt như thế nào?

    Vừa qua, tại Đức Trọng (Lâm Đồng) ghi nhận một nhóm phụ nữ dừng ô tô nhảy múa gây cản trở giao thông. Vậy hành vi này có thể bị xử phạt ra sao? Hãy cùng tìm hiểu qua bài viết sau đây.

    Quy định về sử dụng đường phố

    Trước tiên, tại Điều 36 Luật Giao thông đường bộ 2008 có quy định về sử dụng đường phố và các hoạt động khác trên đường phố như sau:

    - Lòng đường và hè phố chỉ được sử dụng cho mục đích giao thông. 

    - Các hoạt động khác trên đường phố phải thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 35 Luật Giao thông đường bộ 2008.

    Trong trường hợp đặc biệt, việc sử dụng tạm thời một phần lòng đường, hè phố vào mục đích khác do UBND cấp tỉnh quy định nhưng không được làm ảnh hưởng đến trật tự, an toàn giao thông. 

    Theo đó, có những hành vi mà không được phép thực hiện như sau: 

    - Các hành vi quy định tại Khoản 2 Điều 35 Luật Giao thông đường bộ 2008, bao gồm:

    + Họp chợ, mua, bán hàng hóa trên đường bộ.

    + Tụ tập đông người trái phép trên đường bộ.

    + Thả rông súc vật trên đường bộ.

    + Phơi thóc, lúa, rơm rạ, nông sản hoặc để vật khác trên đường bộ.

    + Đặt biển quảng cáo trên đất của đường bộ.

    + Lắp đặt biển hiệu, biển quảng cáo hoặc thiết bị khác làm giảm sự chú ý, gây nhầm lẫn nội dung biển báo hiệu hoặc gây cản trở người tham gia giao thông. 

    + Che khuất biển báo hiệu, đèn tín hiệu giao thông.

    + Sử dụng bàn trượt, pa-tanh, các thiết bị tương tự trên phần đường xe chạy. 

    + Hành vi khác gây cản trở giao thông.

    - Đổ rác hoặc phế thải không đúng nơi quy định.

    - Xây, đặt bục, bệ trái phép trên đường.

    Căn cứ quy định nêu trên, có thể thấy, lòng đường và hè phố chỉ được sử dụng cho mục đích giao thông và người dân không được phép dừng xe tụ tập gây cản trở các phương tiện khác trên làn đường xe chạy, nguy cơ dẫn đến tai nạn, tắc đường, rối loạn trật tự an toàn giao thông.

    Vậy nhóm phụ nữ dàn hàng nhảy múa giữa đường có thể bị xử phạt như thế nào?

    Căn cứ Khoản 2 Điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 100 đến 200 nghìn đồng đối với cá nhân thực hiện một trong các hành vi vi phạm như sau:

    - Tập trung đông người trái phép, nằm, ngồi trên đường bộ gây cản trở giao thông.

    - Đá bóng, đá cầu, chơi cầu lông hoặc các hoạt động thể thao khác trái phép trên đường bộ. Sử dụng bàn trượt, pa-tanh, các thiết bị tương tự trên phần đường xe chạy.

    - Người được chở trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy sử dụng ô (dù).

    - Người được chở trên xe đạp, xe đạp máy bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, mang vác vật cồng kềnh.

    Theo đó, những cá nhân nêu trên sẽ bị phạt tiền từ 100 đến 200 nghìn đồng đối với hành vi tập trung trái phép, nằm, ngồi trên đường bộ gây cản trở giao thông.

    Bên cạnh đó, nhóm người này còn có khả năng bị xử phạt đối với hành vi dừng, đỗ xe trên phần đường xe chạy với mức xử phạt được quy định tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP là từ 400 đến 600 nghìn đồng. Đồng thời, trường hợp nếu hành vi nêu trên gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 đến 04 tháng.

    Dừng, đỗ xe trên đường phố như thế nào mới đúng quy định?

    Căn cứ theo Điều 19 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì ngoài những quy định tại Điều 18 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường phố còn phải tuân thủ theo những quy định như sau:

    - Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình.

    - Bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét và không được gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông. 

    Trường hợp nếu đường phố hẹp thì phải dừng, đỗ xe ở vị trí cách xe ô tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét. 

    - Không được dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước. 

    - Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định.

    Như vậy, khi dừng, đỗ xe trên đường phố thì người điều khiển phương tiện cần phải tuân thủ theo những quy định như đã nêu trên.

     
    145 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận