Nhờ mang thai hộ có được hưởng chế độ thai sản?

Chủ đề   RSS   
  • #558093 19/09/2020

    hoamattroi9297

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2020
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 970
    Cảm ơn: 76
    Được cảm ơn 119 lần


    Nhờ mang thai hộ có được hưởng chế độ thai sản?

    Nhờ mang thai hộ có được hưởng chế độ thai sản

    Mang thai hộ - Hình minh họa

    Hiện nay, tình trạng vô sinh không phải hiếm. Điều này làm cho việc mang thai hộ ngày càng trở nên phổ biến. Một vấn được nhiều người thắc mắc: “Dù không phải mang thai, nhưng những bà mẹ nhờ mang thai hộ có được hưởng chế độ thai sản không? Và nếu được, thì chế độ thai sản thế nào?

    1. Trường hợp nào nhờ mang thai hộ được hưởng chế độ thai sản?

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 35 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định: “Người mẹ nhờ mang thai hộ đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc vào quỹ ốm đau và thai sản từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng tính đến thời điểm nhận con thì được hưởng một số chế độ thai sản.”

    Cụ thể sẽ được hưởng các chế độ thai sản như sau:

    Căn cứ vào khoản 1 điều 4 Nghị định 115/2015/NĐ-CP có quy định như sau:

     a) Trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ mang thai hộ sinh con trong trường hợp lao động nữ mang thai hộ không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc hoặc không đủ điều kiện quy định;

    Trường hợp lao động nữ mang thai hộ, người mẹ nhờ mang thai hộ không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc hoặc không đủ điều kiện quy định tại Khoản 3 Điều 3 của Nghị định này thì người chồng đang đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc vào quỹ ốm đau, thai sản của người mẹ nhờ mang thai hộ được hưởng trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh cho mỗi con.

    b) Được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ thời điểm nhận con cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi. Trường hợp sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ nhờ mang thai hộ được nghỉ thêm 01 tháng;

    Trường hợp người mẹ nhờ mang thai hộ không nghỉ việc thì ngoài tiền lương vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

    c) Trường hợp người mẹ nhờ mang thai hộ chết hoặc gặp rủi ro mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con theo xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền khi con chưa đủ 06 tháng tuổi thì người chồng của người mẹ nhờ mang thai hộ hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của người mẹ nhờ mang thai hộ theo quy định tại Điểm b Khoản này;

    d) Trường hợp người cha nhờ mang thai hộ hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng quy định tại Điểm c Khoản này đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà không nghỉ việc thì ngoài tiền lương còn được hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của người mẹ nhờ mang thai hộ theo quy định tại Điểm b Khoản này;

    đ) Trường hợp sau khi sinh con, nếu con chưa đủ 06 tháng tuổi bị chết thì người mẹ nhờ mang thai hộ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Khoản 3 Điều 34 của Luật Bảo hiểm xã hội.

    2. Mức hưởng chế độ thai sản của người mẹ nhờ mang thai hộ

    Mức hưởng chế độ thai sản của người mẹ nhờ mang thai hộ được thực hiện theo quy định tại Điều 39 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014 và được tính trên cơ sở mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản của người mẹ nhờ mang thai hộ.

    (Căn cứ vào khoản 2 điều 4 Nghị định 115/2015/NĐ-CP)

    3. Thời gian nghỉ thai sản có phải đóng BHXH?

    Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì tháng đó được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội, thời gian này người mẹ nhờ mang thai hộ và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

    Trường hợp người mẹ nhờ mang thai hộ chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm nhận con thì thời gian hưởng chế độ thai sản không được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. (Căn cứ vào khoản 3 điều 4 Nghị định 115/2015/NĐ-CP)

    Cập nhật bởi hoamattroi9297 ngày 19/09/2020 03:52:55 CH
     
    1664 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoamattroi9297 vì bài viết hữu ích
    NguyenThanhNgan123 (19/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #584620   30/05/2022

    minhhanhuynh2102
    minhhanhuynh2102
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:21/03/2022
    Tổng số bài viết (194)
    Số điểm: 1345
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Nhờ mang thai hộ có được hưởng chế độ thai sản?

    Cảm ơn bạn đã có những chia sẻ vô cùng thực tế mình xin được bổ sung thêm điều kiện để được mang thai hộ để mọi người cùng nắm rõ:
    Tại Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định như sau:
    1. Việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo phải được thực hiện trên cơ sở tự nguyện của các bên và được lập thành văn bản.
    2. Vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện sau đây:
    a) Có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về việc người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản;
    b) Vợ chồng đang không có con chung;
    c) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.
    3. Người được nhờ mang thai hộ phải có đủ các điều kiện sau đây:
    a) Là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ;
    b) Đã từng sinh con và chỉ được mang thai hộ một lần;
    c) Ở độ tuổi phù hợp và có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về khả năng mang thai hộ;
    d) Trường hợp người phụ nữ mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng;
    đ) Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.
    4. Việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo không được trái với quy định của pháp luật về sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản.
    Như vậy có thể thấy rằng, việc mang thai hộ không chỉ xuất phát theo nhu cầu mà còn phải đáp ứng các điều kiện theo quy định thì mới có thể tiến hành mang thai hộ vì mục đích nhân đạo
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ những nội dung bổ ích đến mọi người.
    Cập nhật bởi minhhanhuynh2102 ngày 30/05/2022 08:59:44 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #585715   24/06/2022

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (440)
    Số điểm: 3355
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 52 lần


    Nhờ mang thai hộ có được hưởng chế độ thai sản?

    Cảm ơn bạn Mặt trời Hoa đã gửi đến người đọc bài viết hữu ích nhé. Hiện nay vấn đề mang thai hộ rất phổ biến tại Việt Nam, nhiều gia đình lựa chọn mang thai hộ nhưng không biết việc mang thai hộ đó có được hưởng chế độ thai sản hay không. Mình nghĩ bài viết này sẽ rất hữu ích đối với nhiều người.

     
    Báo quản trị |  
  • #585719   24/06/2022

    minhtai99
    minhtai99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (412)
    Số điểm: 3785
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 119 lần


    Nhờ mang thai hộ có được hưởng chế độ thai sản?

    Cảm ơn bạn Hoa mặt trời đã cho tất cả mọi người một bài viết vừa phản ánh đúng thực trạng xã hội hiện nay là nhiều cặp vợ chồng, nhiều gia đình lựa chọn mang thai hộ cũng như việc đề cao quyền của người mẹ được nhờ mang hộ như các chế độ thai sản mà người mẹ mang thai hộ sẽ được hưởng. Bài viết này tin chắc rằng sẽ giải đáp được vấn đề về mang thai hộ đang ngày càng nhiều trong xã hội được nhiều cặp vợ chồng và những người được nhờ mang thai hộ quan tâm.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #588894   31/07/2022

    danluan123
    danluan123
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (1150)
    Số điểm: 8390
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 94 lần


    Nhờ mang thai hộ có được hưởng chế độ thai sản?

    Cảm ơn bạn đã chia sẽ những thông tin vô cùng hữu ích. Trên thực tế mình gặp nhiều trường hợp như thế này nhưng hầu hết họ đề không biết được quyền lợi của mình khi nhờ mang thai hộ. Mong rằng bài viết sẽ được lan tỏa đến nhiều người cùng biết. Cảm ơn bạn rất nhiều.

     
    Báo quản trị |  
  • #589026   31/07/2022

    Có thể thấy theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014 và các văn bản hướng dẫn thi hành về chế độ thai sản đối với người nhờ mang thai hộ, thì: Lao động nữ nhờ mang thai hộ sẽ được hưởng trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ mang thai hộ sinh con trong trường hợp lao động nữ mang thai hộ không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc hoặc không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Trường hợp lao động nữ mang thai hộ, người mẹ nhờ mang thai hộ không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc hoặc không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản thì người chồng đang đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc vào quỹ ốm đau, thai sản của người mẹ nhờ mang thai hộ được hưởng trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh cho mỗi con.
     
    Báo quản trị |  
  • #590321   29/08/2022

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (440)
    Số điểm: 3355
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 52 lần


    Nhờ mang thai hộ có được hưởng chế độ thai sản?

    Hiện nay, vấn đề mang thai hộ rất phổ biến trong xã hội. Việc phụ nữ mang thai hộ có được hưởng chế độ thai sản hay không cũng được rất nhiều người quan tâm. Cảm ơn tác giả đã mang đến bài viết hay và hữu ích nhé. Mong rằng bạn sẽ chia sẻ thêm nhiều bài viết hay đến cộng đồng dân luật

     
    Báo quản trị |  
  • #593190   30/10/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (352)
    Số điểm: 3840
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 30 lần


    Nhờ mang thai hộ có được hưởng chế độ thai sản?

    Cảm ơn những chia sẻ của tác giả. Hiện nay, việc mang thai hộ cũng đã khá phổ biến trong đời sống nhưng những kiến thức liên quan đến việc này thì ít ai nắm rõ. Có người không biết là mình vẫn được hưởng chế độ thai sản khi mang thai hộ, bài viết của bạn đã giải đáp được vấn đề này. Mong bài viết của bạn được nhiều người biết đến để người mang thai hộ có thể nắm rõ được những quyền lợi của mình hơn.

     
    Báo quản trị |