Nhờ hỗ trợ về việc sử dụng đất sạt lở?

Chủ đề   RSS   
  • #575880 30/09/2021

    ngovandien23

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:29/09/2021
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Nhờ hỗ trợ về việc sử dụng đất sạt lở?

    Em ở địa bàn tỉnh Long An, nhà em có 1 thửa đất rộng 2000 mét vuông, giáp sông, được cấp giấy năm 1992. Qua quá trình sử dụng thì mé bờ sông bị sạt lỡ một phần. Vậy bây giờ em thực hiện đo đạc lại đúng diện tích và hình thể theo bản đồ địa chính hiện hành để sử dụng được hay không, phần sạt lỡ đó có tính là đất công của Nhà nước được không?

     
    507 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #575924   30/09/2021

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1314)
    Số điểm: 10211
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 192 lần


     Căn cứ Khoản 4 Điều 95 Luật đất đai 2013 quy định:

    "Điều 95. Đăng ký đất đai, nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

    4. Đăng ký biến động được thực hiện đối với trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận hoặc đã đăng ký mà có thay đổi sau đây:

    ...

    c) Có thay đổi về hình dạng, kích thước, diện tích, số hiệu, địa chỉ thửa đất;

    ..."

    Theo đó, khi hình dạng, kích thước của thửa đất có thay đổi thì anh cần thực hiện đăng ký biến động với Văn phòng đăng ký đất đai để cập nhật thông tin đúng trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Thủ tục thực hiện theo Điều 76 Nghị định 43/2014/NĐ-CP. Hồ sơ thực hiện theo Khoản 1 Điều 10, Điều 11 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT.

    Sau khi đo đạc, cập nhật chỉnh lý  hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai, Văn phòng đăng ký đất đai sẽ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo diện tích thực tế mà anh đang sử dụng. Đối với phần diện tích không được đề cập trong giấy chứng nhận sẽ do Nhà nước quản lý (hay còn gọi là đất công). 

     
    Báo quản trị |