Nhờ hỗ trợ về việc góp vốn của cá nhân nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #575879 30/09/2021

    ngovandien23

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:29/09/2021
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Nhờ hỗ trợ về việc góp vốn của cá nhân nước ngoài

    Công ty em có xảy ra trường hợp như thế này nhờ anh/chị hỗ trợ giải đáp giúp.
    Công ty 100% vốn nước ngoài mua từ việc chuyển nhượng của công ty VN. Nhưng các thanh viên cá nhân nước ngoài đã góp tiền mặt vào để hoạt động kinh doanh. Điều này có hợp lý không?
     Nếu không hợp lý, thì tiền mặt đã góp đã đưa vào hoạt động gần một năm sẽ giải quyết sao cho hợp lý để ghi nhận đúng vốn đầu tư chủ sở hữu của cá nhân nước ngoài trong công ty đúng pháp luật.
     
    139 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngovandien23 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #575958   30/09/2021

    jellannm
    jellannm
    Top 75
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (755)
    Số điểm: 4730
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 105 lần


    Căn cứ Khoản 3 Điều 4 Thông tư 06/2019/TT-NHNH hướng dẫn về quản lý ngoại hối đối với hoạt động đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam do Thống đốc Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành  quy định:

    “3. Việc góp vốn đầu tư bằng tiền của nhà đầu tư nước ngoài, nhà đầu tư tại Việt Nam phải được thực hiện thông qua hình thức chuyển khoản vào tài khoản vốn đầu tư trực tiếp.”

    Theo đó, việc cá nhân nước ngoài góp vốn bằng tiền mặt vào công ty là chưa phù hợp, anh có thể tham khảo bài viết https://danluatold.thuvienphapluat.vn/ca-nhan-nuoc-ngoai-gop-von-bang-tien-mat-thanh-lap-cong-ty-co-bi-xu-196722.aspx#575848  để có thêm thông tin.

    Trường hợp này nhà đầu tư nước ngoài cần tạo tài khoản vốn đầu tư trực tiếp ở ngân hàng được phép để thực hiện các giao dịch liên quan đến hoạt động đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam tại Việt Nam để chuyển số tiền góp vốn vào.

    Quy định về mở và sử dụng tài khoản vốn đầu tư trực tiếp anh tham khảo quy định tại Điều 5, Điều 6, Điều 7 Thông tư 06/2019/TT-NHNH để thực hiện.

    Lưu ý: Tương ứng với loại ngoại tệ thực hiện góp vốn đầu tư, chỉ được mở 01 (một) tài khoản vốn đầu tư trực tiếp bằng loại ngoại tệ đó tại 01 (một) ngân hàng được phé

    Hi vọng ý kiến trên có thể giúp được mình.

     

     
    Báo quản trị |