nhờ các bạn giup em đề bài này!

Chủ đề   RSS   
  • #55394 27/06/2010

    thanhtoantk21

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:27/06/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nhờ các bạn giup em đề bài này!

    1. Anh A và chị B xác lập quan hệ hôn nhân hợp pháp ngày 18/9/2001. Hai người chung sống hạnh phúc và có một đứa con chung là M. Ngày 20/12/2004 A được mẹ ruột cho 500.000 đồng. Anh A dùng 100.000 đồng mua vé số và trúng thưởng được 1,25 tỷ đồng. Ngày 5/7/2005 B làm đơn yêu cầu tòa giải quyết ly hôn, B yêu cầu tòa án xác định số tiền mà A trúng thưởng là tài sản chung  là chia đôi mỗi người một nửa. A yêu cầu tòa án xác định số tiền đó là tài sản riêng của A. Với tình huống trên anh/ chị hãy xác định những vấn đề sau:
      1. Loại quan hệ pháp luật điều chỉnh?
      2. Sự kiện pháp lý trong vụ án?
      3. Nếu tòa án giải quyết cho A và B ly hôn, theo anh/ chị số tiền trên được giải quyết như thế nào?
     
    6856 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #55426   28/06/2010

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn Tôi không trả lời tình huống mà chỉ tư vấn thôi. LS Đinh Thị Quỳnh Như

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #55439   28/06/2010

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1028 lần
    Lawyer

    Không nên nhờ người khác học giúp, nếu nhờ người khác học giúp sau này ra đời chỉ hại nước hại dân thôi à.

    Tuy nhiên tôi cũng sẽ chỉ trả lời nội dung cơ bản, còn việc học thì cố mà tư duy thêm nhé

    Căn cứ điều 27 luật HNGĐ năm 2001 thì tài sản trên là tài sản chung.

    Nếu Tòa chấp thuận cho ly hôn thì tài sản trên phải chia đôi

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #61169   16/09/2010

    khanhtran_law
    khanhtran_law

    Sơ sinh

    , Vietnam
    Tham gia:24/07/2010
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    cái này mà cũng hỏi được

    pháp luật là đạo đức tối đa

    đạo đức là pháp luật tối thiểu

    TRẦN QUỐC KHÁNH

    0909 919 905

    email: khanhtran_law@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #61184   16/09/2010

    tosangp1c1
    tosangp1c1

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề này cũng không có gì rối lắm!
    Theo quy định tại Điều 27 Luật HNGĐ có ghi rõ là được "tặng cho chung" thì mới là tài sản chung còn theo quy định tại Điều 32 Luật HNGĐ có ghi rõ là được "tặng cho riêng trong thời kì hôn nhân" là tài sản riêng nên theo tôi đó là tải sản riêng của anh A, mong các bạn đóng góp ý kiến.

    Điều 27. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thoả thuận là tài sản chung.

    Điều 32. Tài sản riêng của vợ, chồng

    1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

    Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân.

    2. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung.

     
    Báo quản trị |  

Chủ đề đã khép lại!