Nhập vitamin làm nguyên liệu sản xuất sản phẩm xuất khẩu có phải làm thủ tục công bố an toàn thực phẩm?

Chủ đề   RSS   
  • #563730 29/11/2020

    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1666)
    Số điểm: 10714
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 200 lần


    Nhập vitamin làm nguyên liệu sản xuất sản phẩm xuất khẩu có phải làm thủ tục công bố an toàn thực phẩm?

    Căn cứ Khoản 2 Điều 4, Điều 6 Nghị định 15/2018/NĐ-CP quy định:

    "Sản phẩm, nguyên liệu sản xuất, nhập khẩu chỉ dùng để sản xuất, gia công hàng xuất khẩu hoặc phục vụ cho việc sản xuất nội bộ của tổ chức, cá nhân không tiêu thụ tại thị trường trong nước được miễn thực hiện thủ tục tự công bố sản phẩm."

    Căn cứ Khoản 7 Điều 13 Nghị định 15/2018/NĐ-CP quy định:

    "Điều 13. Các trường hợp được miễn kiểm tra nhà nước về an toàn thực phẩm nhập khẩu (trừ các trường hợp có cảnh báo về an toàn thực phẩm)
    ...
    7. Sản phẩm, nguyên liệu sản xuất, nhập khẩu chỉ dùng để sản xuất, gia công hàng xuất khẩu hoặc phục vụ cho việc sản xuất nội bộ của tổ chức, cá nhân không tiêu thụ tại thị trường trong nước."

    Theo đó, nếu công ty nhập khẩu sản phẩm về làm nguyên liệu để sản xuất hàng xuất khẩu, không tiêu thụ tại thị trường trong nước được miễn thực hiện thủ tục công bố sản phẩm, miễn kiểm tra nhà nước về an toàn thực phẩm nhập khẩu.

     

     

     
    712 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563857   29/11/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (511)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 72 lần


    Về vấn đề nhập vitamin làm nguyên liệu sản xuất sản phẩm xuất khẩu có phải làm thủ tục công bố an toàn thực phẩm hay không, thì không rõ vitamin mà bạn nhắc đến ở đây có phải tất cả các loại vitamin đều áp dụng theo quy định mà bạn đưa ra hay không.

     
    Báo quản trị |