Nhập khẩu máy in 3D có cần phải xin giấy phép không?

Chủ đề   RSS   
  • #550781 30/06/2020

    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 194 lần


    Nhập khẩu máy in 3D có cần phải xin giấy phép không?

    Thiết bị in ấn là máy móc nhập khẩu có điều kiện. Do đó để nhập khẩu máy in 3D; doanh nghiệp lưu ý đảm bảo các điều kiện theo Nghị định 60/2014/NĐ-CP; được sửa đổi bởi Nghị định 25/2018/NĐ-CP. Cụ thể:

    "Điều 27. Nhập khẩu thiết bị in

    1. Thiết bị in sau đây khi nhập khẩu phải có giấy phép của Bộ Thông tin và Truyền thông:

    b) Máy in sử dụng công nghệ kỹ thuật số, ốp-xét (offset), flexo, ống đồng, letterpress;

    ...

    Điều 28. Thủ tục cấp giấy phép nhập khẩu thiết bị in

    1. Trước khi nhập khẩu, tổ chức, cá nhân phải có hồ sơ đề nghị cấp giấy phép nhập khẩu thiết bị in gửi qua hệ thống dịch vụ công trực tuyến hoặc dịch vụ bưu chính, chuyển phát hoặc nộp hồ sơ trực tiếp tại Bộ Thông tin và Truyền thông.

    2. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép gồm:

    a) Đơn đề nghị cấp giấy phép nhập khẩu theo mẫu quy định;

    b) Ca-ta-lô (catalogue) của từng loại thiết bị in;

    3. Trong thời gian 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, Bộ Thông tin và Truyền thông phải cấp giấy phép nhập khẩu thiết bị in; trường hợp không cấp giấy phép phải có văn bản trả lời nêu rõ lý do.

    Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép không thể hiện đầy đủ thông tin theo mẫu quy định bị từ chối cấp giấy phép."

    Đơn đề nghị cấp giấy phép nhập khẩu thiết bị được quy định tại Nghị định 25/2018/NĐ-CP.

    Bên ạnh đó, chúng ta nên  tham khảo Thông tư 22/2018/TT-BTTTT về danh mục hàng hóa nhập khẩu, xuất khẩu trong lĩnh vực in, phát hành xuất bản phẩm do Bộ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành.

     
    1073 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận