Nhập hộ khẩu trễ cho con có bị phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #591700 28/09/2022

    banhquecute
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 2840
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Nhập hộ khẩu trễ cho con có bị phạt không?

    Trước đây, theo quy định tại khoản 3 Điều 7 Nghị định 31/2014/NĐ-CP (từ ngày 01/7/2021 đã hết hiệu lực) có quy định về thời hạn đăng ký thường trú của trẻ em là 60 ngày kể từ ngày trẻ được đăng ký khai sinh. Trong đó, thời hạn đăng ký khai sinh là trong vòng 60 ngày kể từ ngày sinh con theo khoản 1 Điều 15 Luật Hộ tịch 2014.

    Như vậy, theo quy định trên, sau khi sinh con, trong thời gian 120 ngày, cha mẹ hoặc người có trách nhiệm phải thực hiện đăng ký thường trú cho trẻ em mới sinh.

    Sau khi Nghị định này hết hiệu lực và được thay thế bằng Nghị định 62/2021/NĐ-CP thì thời hạn đăng ký thường trú không còn được quy định. Không chỉ vậy, theo Luật Cư trú 2020 và các văn bản hướng dẫn cũng không còn quy định về thời hạn đăng ký thường trú của trẻ mới sinh.

    Tuy nhiên, mặc dù không quy định thời hạn cho trẻ nhưng theo khoản 6 Điều 19 Luật Cư trú, khi có đủ điều kiện, người dân phải làm thủ tục đăng ký thường trú. Do đó, mặc dù không còn quy định thời hạn bắt buộc trẻ phải đăng ký thường trú sau khi sinh ra nhưng khi có đủ điều kiện đăng ký thường trú mà không thực hiện thì cha, mẹ có thể sẽ bị phạt.

    Theo đó, mức phạt được quy định tại điểm a khoản 1 Điều 9 Nghị định 144/2021/NĐ-CP như sau:

    Điều 9. Vi phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú

    1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú, xóa đăng ký thường trú, xóa đăng ký tạm trú, tách hộ hoặc điều chỉnh thông tin về cư trú trong Cơ sở dữ liệu về cư trú;

    b) Không thực hiện đúng quy định về thông báo lưu trú, khai báo tạm vắng;

    c) Không xuất trình sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, xác nhận thông tin về cư trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền.

    …”

     
    1507 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn banhquecute vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/09/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #591822   29/09/2022

    Nhập hộ khẩu trễ cho con có bị phạt không?

    Hiện nay, có rất nhiều gia đình vì bận công việc hoặc các lý do khác nhau mà trì hoãn thời gian nhập hộ cho con, từ đó đã dẫn đến việc nhập hộ muộn. Việc nhập hộ muộn tuy không gây ra quá nhiều hậu quả nghiêm trọng nhưng vẫn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính. Để đảm bảo quyền cũng như lợi ích của trẻ tốt nhất là sau khi bé chào đời nên đi đăng kí nhập khẩu và khai sinh sớm cho bé để trẻ được hưởng những quyền lợi công dân về y tế và sức khỏe. Chính bởi vì vậy mà các gia đình cần chú ý sắp xếp công việc để nhập khẩu cho con theo đúng quy định của pháp luật hiện hành.

     
    Báo quản trị |  
  • #593447   31/10/2022

    Nhập hộ khẩu trễ cho con có bị phạt không?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ! Để đảm bảo em bé sinh ra được hưởng đầy đủ các quyền và lợi ích hợp pháp theo pháp luật, các bậc cha mẹ nên sắp xếp đi nhập hộ khẩu cho bé sớm, tránh trường hợp bị phạt hành chính và khiến cho quyền lợi của bé không được bảo đảm

     
    Báo quản trị |  
  • #593561   01/11/2022

    ngoclua1001
    ngoclua1001

    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:13/08/2022
    Tổng số bài viết (117)
    Số điểm: 1260
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 16 lần


    Nhập hộ khẩu trễ cho con có bị phạt không?

    Cảm ơn những chia sẻ hữu ích từ bạn, có thể thấy vì rất nhiều lí do mà cha mẹ không thực hiện đăng ký thường trú cho con, dẫn đến việc đăng ký trễ, sai lệch. Tuy hệ thống pháp luật hiện hành không quy định về thời hạn đăng ký thường trú nhưng đây là nghĩa vụ của cha mẹ, nếu bị phát hiện sẽ có thể bị xử phạt theo quy định pháp luật.

     
    Báo quản trị |